Chiết khấu thương mại nhận bằng tiền mặt

• Thread starter huyhungkt
  • Ngày gửi
Các bạn cho mình hỏi với. Trong trường hợp công ty mình đc hưởng chiết khấu thương lại ko viết trên hoá đơn. Hết 1 tháng hoặc vài tháng công ty mình mới lấy số tiền đc hưởng chiết khấu đó. Vậy để theo dõi số chiết khấu đc hưởng như thế nào? Định khoản thế nào? Khi lấy tiền chiết khấu thì định khoản thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vutiendai

Sơ cấp
25/9/09
16
1
3
40
Tu Liem - Ha Noi
essvietnam.vn
Các bạn cho mình hỏi với. Trong trường hợp công ty mình đc hưởng chiết khấu thương lại ko viết trên hoá đơn. Hết 1 tháng hoặc vài tháng công ty mình mới lấy số tiền đc hưởng chiết khấu đó. Vậy để theo dõi số chiết khấu đc hưởng như thế nào? Định khoản thế nào? Khi lấy tiền chiết khấu thì định khoản thế nào?

Theo dõi khoản chiết khấu đó thì thiếu gì cách đâu bạn. Nếu bạn biết rõ được số tiền chiết khấu từng lần thì bạn có thể ghi vào sổ tay hoặc mở 1 file Exel hay cho vào phần mềm kế toán (nếu có) để theo dõi.
Về định khoản:
Nếu là chiết khấu thương mại ( thường sẽ được trừ trực tiếp vào giá mua và thể hiện trên hoá đơn rồi ) trong trường hợp này của bạn có thể theo dõi qua tài khoản 1388 và đinh khoản phần ghi nhận chiết khấu từng lần : Nợ Tk 138(8)/ Có Tk156(1) đến khi thu tiền thì định khoản Nợ Tk 111,1121/ Có Tk138(8)
Nếu là chiết khấu thanh toán thì bạn có thể định khoản là Nợ Tk138(8) /Có Tk515 đến khi thu tiền thì định khoản Nợ Tk111,112 / Có TK 138(8)
Tạm thời mình chỉ nghĩ được đến vậy, mời các Pro tư vấn thêm nhé!
Thân!

P

pikachu2509

Guest
9/12/09
11
1
0
ha noi
chiết khấu thương mại

cho mình tham gia góp ý tý nha.
theo mình thì như thé này: