Chưa đăgn ký giảm trừ nhưng đã giảm trừ gia cảnh khi tính nộp thuế

• Thread starter ketoanweb84
  • Ngày gửi
K

ketoanweb84

Cao cấp
23/2/09
291
0
0
33
hn
Công ty e từ đầu năm đến giờ chưa nộp thuế TNCN
Hàng tháng vẫn kê khai theo mẫu 02/KK TNCN, trong đó:
Tổng số người phải nộp thuế TNCN là: 6
Tổng số người phụ thuộc được giảm trừ: 4
Tuy nhiên, bên e lại chưa đăng ký người phụ thuộc
Vậy
1. Thuế TNCN từ tiền lương phải nộp từ tháng 07/2009. Đến giờ là T11/2009, bên e phải tính nộp từ T7 đúng ko, nộp cả phạt nữa đúng ko ạ?
2. Bên e chưa đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người lao động, nhưng trong tờ khai thuế TNCN đã tính trừ người phụ thuộc rồi. Như vậy bây giờ đăgn ký giảm trừ phụ thuộc có được ko ạ, nghĩa là trên tờ đăgn ký từ tháng 01/2009 nhưng T11/2009 mới nộp cho cơ quan thuế
Mong mọi người giúp em

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Công ty e từ đầu năm đến giờ chưa nộp thuế TNCN
Hàng tháng vẫn kê khai theo mẫu 02/KK TNCN, trong đó:
Tổng số người phải nộp thuế TNCN là: 6
Tổng số người phụ thuộc được giảm trừ: 4
Tuy nhiên, bên e lại chưa đăng ký người phụ thuộc
Vậy
1. Thuế TNCN từ tiền lương phải nộp từ tháng 07/2009. Đến giờ là T11/2009, bên e phải tính nộp từ T7 đúng ko, nộp cả phạt nữa đúng ko ạ?
2. Bên e chưa đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người lao động, nhưng trong tờ khai thuế TNCN đã tính trừ người phụ thuộc rồi. Như vậy bây giờ đăgn ký giảm trừ phụ thuộc có được ko ạ, nghĩa là trên tờ đăgn ký từ tháng 01/2009 nhưng T11/2009 mới nộp cho cơ quan thuế
Mong mọi người giúp em
- Bạn làm nhanh mẫu đăng ký giảm trừ gia cảnh và hồ sơ chứng minh người phụ thuộc kèm theo, làm 2 bộ, gửi CQT 1 bộ. 1 bộ lưu. Chỉ làm đối với người có thu nhập từ trên 4 triệu còn những người dưới 4 tr thì chưa phải làm ( hạn nộp HS chứng minh người phụ thuộc nộp chậm nhất 31/12/2009). Chắc năm 2009 CQTsẽ xem xét và cân nhắc, ở chỗ mình một số mới nộp chưa thấy bị phạt gì cả.

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Mẹ em thu nhập cũng mới có 3 triệu, thế sao lại bảo em nộp giấy chứng nhận sinh viên để giảm trừ gia cảnh khi nộp thuế thu nhập cá nhân nhỉ? Khó hiểu :D
- Chắc là Mẹ bạn làm trước, nếu có tháng phát sinh thu nhập trên 4 triệu thì khỏi phải làm. Nói vui thế thôi bạn đừng giận, bạn thử hình dung cả nước khoảng trên 10 triệu người phải làm MST cá nhân nếu ai cũng làm hồ sơ KK người phụ thuộc thì khổng lồ lắm, ngay lập tức ai tải nổi. Vì vậy người ta mới hướng dẫ như vậy

Sửa lần cuối:
M

myThanh1003

Trung cấp
17/10/09
55
0
0
43
Tan Binh
Cty e cũng giảm trừ thuế nhưng chưa đăng ký NPT. Cho em hỏi hồ sơ xin giảm trừ gia cảnh từ tiền lương với con còn đi học dưới 18 t gồm : mẫu 16 - Mẫu ĐK NPT + mẫu 18 -- VB đề nghị giảm trừ + giấy khai sinh + sổKH. Như vậy đã đầy đủ thủ tục chưa ah? Nếu chưa thì thiếu giấy tờ ji nũa?

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Cty e cũng giảm trừ thuế nhưng chưa đăng ký NPT. Cho em hỏi hồ sơ xin giảm trừ gia cảnh từ tiền lương với con còn đi học dưới 18 t gồm : mẫu 16 - Mẫu ĐK NPT + mẫu 18 -- VB đề nghị giảm trừ + giấy khai sinh + sổKH. Như vậy đã đầy đủ thủ tục chưa ah? Nếu chưa thì thiếu giấy tờ ji nũa?
- Hồ sơ kèm theo mẫu 16 chỉ cần sổ hộ khẩu hoặc giấy khai sinh thôi bạn ạ

N

ngocanh618451

Guest
9/1/10
2
0
0
53
da nang
Bạn nào có mẫu tổng hợp đăng ký giảm trừ gia cảnh dành cho Côngty, phải có chữ ký của giám đốc . Vì khi sáng mình có đến chi cục thuế quận Hải Châu ĐN nộp mẫu đăng ký giảm trừ gia cảnh cho cá nhân, bảo mình đem về làm bảng tổng hợp . Vậy bạn nào có mẫu đó cho mình xin với nhé . Cảm ơn các bạn nhiều.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
- Bạn làm nhanh mẫu đăng ký giảm trừ gia cảnh và hồ sơ chứng minh người phụ thuộc kèm theo, làm 2 bộ, gửi CQT 1 bộ. 1 bộ lưu. Chỉ làm đối với người có thu nhập từ trên 4 triệu còn những người dưới 4 tr thì chưa phải làm ( hạn nộp HS chứng minh người phụ thuộc nộp chậm nhất 31/12/2009). Chắc năm 2009 CQTsẽ xem xét và cân nhắc, ở chỗ mình một số mới nộp chưa thấy bị phạt gì cả.
CCT Quận Long Biên- Hà Nội chẳng cân nhắc gì cả, 31/12/2009 hết hạn...nộp sau ngày đó ko nhận!:wall:

H

honiebee

Guest
10/4/08
5
0
0
nt
Nguyên văn bởi myThanh1003

Nếu bạn đang làm trong 1 công ty và có kê khai hồ sơ lí lịch cho P. TCHChính hoặc quản lý nhân sự thì trường hợp con dưới 18 tuổi bạn không phải làm gì cả. Công ty của bạn sẽ xác nhận trên mẫu 16 (Giám đốc ký tên & đóng dấu). Như thế là ok và nộp Cục thuế thôi. Công ty bạn sẽ chịu trách nhiệm 3 nội dung: Tên người phụ thuộc, Ngày tháng năm sinh, Mối quan hệ.

M

mctydieu

Sơ cấp
4/12/09
12
0
0
44
hoc mon, tphcm
Bạn nào có mẫu tổng hợp đăng ký giảm trừ gia cảnh dành cho Côngty, phải có chữ ký của giám đốc . Vì khi sáng mình có đến chi cục thuế quận Hải Châu ĐN nộp mẫu đăng ký giảm trừ gia cảnh cho cá nhân, bảo mình đem về làm bảng tổng hợp . Vậy bạn nào có mẫu đó cho mình xin với nhé . Cảm ơn các bạn nhiều.

Tôi gửi file cho bạn, nhưng sao không gửi được, hay bạn cho tôi địa chỉ email nhé, tôi sẽ gửi mẫu cho bạn

Đính kèm

• mau tong hop nguoi phu thuoc va ho so chung minh.xls
    20 KB · Lượt xem: 13

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA