Thuế suất VAT đầu vào 0%

• Thread starter dungilove
  • Ngày gửi
D

dungilove

Sơ cấp
13/3/09
12
0
0
Hòa Bình
Các anh chị cho em hỏi về loại hàng hóa mua vào có thuế suất thuế giá trị gia tăng là 0% thì tính thế nào ạ? Nó có ý nghĩa gì ạ? Em xin cảm ơn mọi người!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenthithuhuong

Guest
7/9/09
13
0
0
ha noi
các hàng hóa có thuế suất 0% là các hàng hóa nhà nước khuyến khích sản xuất, khác với hàng hóa không chịu thuế ở chỗ:
hàng có thuế suất 0% khi mua vào để sản xuất hàng chịu thuế vat lớn hơn 0% thì sẽ được khấu trừ thuế= VAT đầu ra - VAT đầu vào được khấu trừ = VAT đầu ra.
Do VAT đầu vào của hàng hóa này được hạch toán và tính bình thường:
Nợ: TK 133: giá trị hàng hóa * 0% = 0
hàng không chịu thuế khi mua vào sản xuất hàng chịu VAT lớn hơn 0% thì không được khấu trừ thuế, do không chịu thuế nên khi mua cũng không có bút toán ghi nhận thuế VAT.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Các anh chị cho em hỏi về loại hàng hóa mua vào có thuế suất thuế giá trị gia tăng là 0% thì tính thế nào ạ? Nó có ý nghĩa gì ạ? Em xin cảm ơn mọi người!

Bạn có thể nói rõ loại "hàng hoá mua vào có thuế suất GTGT là 0%" hoặc cụ thể hơn là DN bạn hoạt động trong KCX phải không ?

P

phambackt

Guest
12/2/08
15
0
1
37
Hà Nội
Hàng hoá mua vào chịu thuế 0% thì hạch toán bình thường ko có vấn đề gì ảnh hưởng đến công ty bạn cả.
thuế 0% chỉ có ảnh hưởng ở công ty bán mặt hàng đó (hàng hoá 0% khác không chịu thuế ở điểm sau)
0% thì được khấu trừ thuế đầu vào của các hàng hoá dịch vụ để sản xuất ra mặt hàng chịu thuế 0% đó.
Còn hàng hoá không chịu thuế thì không được khấu trừ thuế đầu vào của các hàng hoá dịch vụ để sản xuất ra mặt hàng ko chịu thuế mà tính thẳng vào chi phí của doanh nghiệp.
Thân ái!

le thi le toan

le thi le toan

Cao cấp
4/8/09
305
2
0
Sài Gòn - Đà Lạt
có nghĩa là nếu bạn mua hàng hóa có thuế suất 0% dùng để sản xuất ra sản phẩm chịu thuế >0% thì bạn sẽ "chịu thiệt" phần thuế VAT đầu ra, vì không :058:

D

dungilove

Sơ cấp
13/3/09
12
0
0
Hòa Bình
Bạn có thể nói rõ loại "hàng hoá mua vào có thuế suất GTGT là 0%" hoặc cụ thể hơn là DN bạn hoạt động trong KCX phải không ?

Mình thực tập tại công ty chuyên sản xuất theo đơn đặt hàng các sản phẩm cơ khí, được xuất khẩu sang một số nước.

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
có nghĩa là nếu bạn mua hàng hóa có thuế suất 0% dùng để sản xuất ra sản phẩm chịu thuế >0% thì bạn sẽ "chịu thiệt" phần thuế VAT đầu ra, vì không :058:

Chịu thiệt gì bạn? Nếu thuế suất của họ 0% thì họ ko tính tiền thuế VAT đó cho mình, và hóa đơn của mình bán ra(ví dụ là 10%) có thuế,thì số tiền thuế này mình thu của người mua để nộp.Chẳng có gì là thiệt cả.
Thân!

le thi le toan

le thi le toan

Cao cấp
4/8/09
305
2
0
Sài Gòn - Đà Lạt
Vậy bạn hoalan_chi giải thích dùm tại sao công ty mua NVL thô(%VAT cao) về sản xuất máy móc bán ra (%VAT thấp) để thu lợi nhuận từ thuế.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Vậy bạn hoalan_chi giải thích dùm tại sao công ty mua NVL thô(%VAT cao) về sản xuất máy móc bán ra (%VAT thấp) để thu lợi nhuận từ thuế.

Mình nghĩ VAT của NVL hay mặt hàng, dịch vụ sản phẩm là do NN quy định chứ đâu phải do doanh nghiệp tự quyết định đâu?
cty bạn mua NVL có VAT đầu vào cao thì cty bạn trả phần tiền đó nhiều
sau đó đem về sản xuất ra mặt hàng có VAT thấp (VAT đầu ra thấp) --> thì sẽ có chênh lệch --> bạn được khấu trừ--> điều **** nhiên
sao lại có vụ thu lợi nhuận từ thuế VAT ở đây được
trừ phi là....

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp

Giải thích giùm hoalan_chi cái câu màu đỏ kia với,
Thank!

le thi le toan

le thi le toan

Cao cấp
4/8/09
305
2
0
Sài Gòn - Đà Lạt
là sao? sao bạn không trả lời tiếp đi?
mình đọc vào "các cách gian lận thuế VAT" mình mới tìm hiểu xem thử có đúng là gian lận được không.
sổ sách chứng từ thì đúng luật, nhưng thực tế thì khác.
tiếp xúc với công việc thấy rành rành trước mắt, nhưng làm công ăn lương đâu quyết định được gì.

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
là sao? sao bạn không trả lời tiếp đi?
mình đọc vào "các cách gian lận thuế VAT" mình mới tìm hiểu xem thử có đúng là gian lận được không.
sổ sách chứng từ thì đúng luật, nhưng thực tế thì khác.
tiếp xúc với công việc thấy rành rành trước mắt, nhưng làm công ăn lương đâu quyết định được gì.
nhiều DN gian lận thì gian lận về thuế TNDN, còn thuế gtgt thì gian lận thế nào?

Và vì sao khi VAT đầu vào thuế suất cao, sản xuất thì thuế suất thấp lại tạo cho các DN có lợi nhuận từ thuế? câu này hoalan_chi ko hiểu bạn định nghĩa Thuế gtgt ra sao nữa?

Mong bạn chỉ dẫn:015:

C

cunconlongxu

Guest
8/12/09
8
0
0
NINH BÌNH
Cho mình hỏi với ; đầu vào các dịch vụ của cty mình vấn là 5% hoặc 10%.Nhưng khách hàng của mình ở KCX đang đươc miễn giảm thuế nên họ yêu cầu mình xuất hoá đơn cho họ là 0%. Mình nghĩ là cty mình không xuất được. Pác nào biết có thể tư vấn cho mình chút được không? hay biết tài liệu gì liên quan thì cho mình xin.
mail của mình : banglangtim_dtm@yahoo.com
Cám ơn mọi mọi người .

Sửa lần cuối:
le thi le toan

le thi le toan

Cao cấp
4/8/09
305
2
0
Sài Gòn - Đà Lạt
tức quá! mình có đọc qua rồi, nãy giờ tìm lại để nhờ các bạn lý giải dùm mà chưa thấy.
để khi nào mình tìm được nhờ mọi người lý giải dùm.

vuongthu

vuongthu

Nobi
12/11/08
246
0
16
Nam Định
Cho mình hỏi với ; đầu vào các dịch vụ của cty mình vấn là 5% hoặc 10%.Nhưng khách hàng của mình ở KCX đang đươc miễn giảm thuế nên họ yêu cầu mình xuất hoá đơn cho họ là 0%. Mình nghĩ là cty mình không xuất được. Pác nào biết có thể tư vấn cho mình chút được không? hay biết tài liệu gì liên quan thì cho mình xin.
Cám ơn mọi mọi người .

Bạn tham khảo nhé:
nghị định số: 123/2008/NĐ-CP nói:
1. Mức thuế suất 0% áp dụng đối với hàng hoá, dịch vụ xuất khẩu, vận tải quốc tế, hàng hoá, dịch vụ thuộc diện không chịu thuế giá trị gia tăng quy định tại Điều 5 Luật Thuế giá trị gia tăng khi xuất khẩu, trừ các hàng hoá, dịch vụ quy định tại điểm đ khoản này.
a) Đối với hàng hóa xuất khẩu bao gồm hàng hóa xuất khẩu ra nước ngoài, bán vào khu phi thuế quan và các trường hợp khác được coi như xuất khẩu theo quy định của pháp luật về thương mại.
b) Đối với dịch vụ xuất khẩu bao gồm dịch vụ cung ứng trực tiếp cho tổ chức, cá nhân ở nước ngoài hoặc ở trong khu phi thuế quan.
Tổ chức ở nước ngoài là tổ chức không có cơ sở thường trú tại Việt Nam, không phải là người nộp thuế giá trị gia tăng tại Việt Nam.
Cá nhân ở nước ngoài là người nước ngoài không cư trú tại Việt Nam, người Việt Nam định cư ở nước ngoài và ở ngoài Việt Nam trong thời gian diễn ra việc cung ứng dịch vụ.
Tổ chức, cá nhân trong khu phi thuế quan là tổ chức, cá nhân có đăng ký kinh doanh và các trường hợp khác theo quy định của Thủ tướng Chính phủ.
c) Hàng hoá, dịch vụ xuất khẩu quy định tại điểm a, b khoản này được áp dụng thuế suất 0% phải đáp ứng điều kiện:
- Có hợp đồng bán, gia công hàng hoá xuất khẩu hoặc uỷ thác gia công hàng hoá xuất khẩu, hợp đồng cung ứng dịch vụ với tổ chức, cá nhân ở nước ngoài hoặc ở trong khu phi thuế quan;
- Có chứng từ thanh toán tiền hàng hoá, dịch vụ xuất khẩu qua ngân hàng và các chứng từ khác theo quy định của pháp luật; đối với hàng hoá xuất khẩu phải có tờ khai hải quan.
- Hàng hoá, dịch vụ xuất khẩu được thanh toán dưới hình thức bù trừ giữa hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu với hàng hóa, dịch vụ nhập khẩu, trả nợ thay Nhà nước thì cũng được coi là thanh toán qua ngân hàng.
d) Vận tải quốc tế quy định tại khoản này bao gồm vận tải hành khách, hành lý, hàng hoá theo chặng quốc tế từ Việt Nam ra nước ngoài hoặc từ nước ngoài đến Việt Nam. Trường hợp, hợp đồng vận tải quốc tế bao gồm cả chặng vận tải nội địa thì vận tải quốc tế gồm cả chặng nội địa.
đ) Các trường hợp không áp dụng mức thuế suất thuế giá trị gia tăng 0% gồm: tái bảo hiểm ra nước ngoài; chuyển giao công nghệ, chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ ra nước ngoài; chuyển nhượng vốn, cấp tín dụng, đầu tư chứng khoán ra nước ngoài; dịch vụ tài chính phái sinh; dịch vụ bưu chính, viễn thông; sản phẩm xuất khẩu là tài nguyên, khoáng sản khai thác chưa chế biến quy định tại khoản 12 Điều 3 Nghị định này; hàng hoá, dịch vụ cung cấp cho cá nhân không đăng ký kinh doanh trong khu phi thuế quan.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Cám ơn mọi mọi người .

ở trong KCX cũng là xuất khẩu đó, mà xuất khẩu thì thuế suất 0%

le thi le toan

le thi le toan

Cao cấp
4/8/09
305
2
0
Sài Gòn - Đà Lạt
bạn ơi! ví dụ mình mua NVL(phế liệu) có VAT 25%, sản xuất ra sản phẩm (trong đó NVL này chiếm 80%) có thuế 10.
Theo mình nghĩ thì Nhà nước phải trả 25% thuế này cho công ty (được khấu trừ đầu vào) trong khi công ty chỉ đóng 10% thuế đầu ra (giá của sản phẩm do công ty đưa ra không cao nhiều so với giá vốn)
Vậy Nhà nước chịu thiệt đúng không?
mình còn lơ mơ lắm! xin chỉ giáo thêm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA