biểu thuế suất thuế TNCN

• Thread starter thanhluu116
  • Ngày gửi
T

thanhluu116

Trung cấp
5/8/08
110
2
18
Ha noi
1. Bạn nào có biểu thuế suất thuế TNCN của người VN, người nước ngoài ( thu nhập từ tiền lương) thì cho mình với.
2. Nếu có bác GD đã > 60t mà lương 7tr thì bác ý phải đóng thuế TNCN ntn?
3. Làm nhân viên trong công ty 100% vốn nc ngoài thì nhưng khoản nào phải đóng thuế TNCN: ( vd như: tiền ăn, tiền đồng phục, tiền thưởng nhân dịp thành lập cty, tiền tham quan, nghỉ mát, làm thêm, làm đêm, BHXH, BHYT có phải đóng ko)

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Tuong Uyen

Sơ cấp
- Nếu có bác GD đã > 60t mà lương 7tr thì bác ý phải đóng thuế TNCN theo nhu bieu thue TNCN thuong xuyen, nghia la (7tr-4tr)*5%=150.000d day la so thue bac y phai dong.
- Neu la nhan vien NV ma lam o cong ty 100% von nuoc ngoai thi van phai dong thue thu nhap ca nhan nhu cac cong ty khac:tien an (khong qua 550.000) tien trang phuc thi khong tinh vao thu nhap chi thue.
BHXH,BHYT,BHTN (neu VP co so lao dong thu 10 tro len) van phai nop theo qui dinh.

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
1. Bạn nào có biểu thuế suất thuế TNCN của người VN, người nước ngoài ( thu nhập từ tiền lương) thì cho mình với.
2. Nếu có bác GD đã > 60t mà lương 7tr thì bác ý phải đóng thuế TNCN ntn?
3. Làm nhân viên trong công ty 100% vốn nc ngoài thì nhưng khoản nào phải đóng thuế TNCN: ( vd như: tiền ăn, tiền đồng phục, tiền thưởng nhân dịp thành lập cty, tiền tham quan, nghỉ mát, làm thêm, làm đêm, BHXH, BHYT có phải đóng ko)
1- Thuế TNCN không phân biệt người VN hay người nước ngoài, mà phân biệt cá nhân cư trú hay không cư trú, nếu người nước ngoài đủ điều kiện là cá nhân cư trú thì tính thuế từ tiền lương, tiền công như người việt nam (là cư trú tính như nhau-biểu luỹ tiến từng phần) bạn ạ.
2- Thuế TNCN không phân biệt tuổi tác.
3- Bạn dọc kỹ phần này trong TT84 và TT62 khác rõ nhé-khá dài đấy

T

thanhluu116

Trung cấp
5/8/08
110
2
18
Ha noi
cảm ơn mọi người đã chia sẻ kinh nghiệm.

T

tungc4

Trung cấp
19/5/07
60
0
0
39
nha trang
Mình chỉ lưu ý bạn là đối với Bác>60t, thì sẽ không phải đóng BHYT và BHXH mà sẽ trích vào lương luôn để tính thuế TNCN. Từ 60t trở lên là tuổi về hưu nên không đóng BH nữa.

H

hoaly83

Trung cấp
Mọi người ơi cho em hỏi chút, cty em là cty cổ phần. Có 1 thành viên trong hội đồng quản trị được trả mức lương là 12 triệu/tháng, nhg cty lại ko ký hợp đồng lao động với người này. Vậy khi tính thuế TNCN của thành viên này, cty em nên áp dụng biểu thuế suất lũy tiến hay áp dụng luôn thuế suất 10%.
p/s: thành viên này đã được cấp MSTCN

B

bluemillion2000

Guest
10/3/06
30
0
6
38
TP.HCM
Thành viên HDQT không kí HDLD thì khấu trừ 10% thôi, vì người này có thể là cán bộ công nhân viên của một cty khác.

H

Hisun

Guest
Vậy còn biểu thuế suất thuế TNCN? Bạn nào có cho mình một bản, mình tìm mãi mà ko thấy ở đâu có cả! Giờ mình ko hiểu phần hỗ trợ quyết toán thuế tính như thế nào nữa! Giúp mình với nhé!

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Vậy còn biểu thuế suất thuế TNCN? Bạn nào có cho mình một bản, mình tìm mãi mà ko thấy ở đâu có cả! Giờ mình ko hiểu phần hỗ trợ quyết toán thuế tính như thế nào nữa! Giúp mình với nhé!
Hô hô. Đồng chí này sống bằng niềm tin à

Đồng Hành

Đồng Hành

Trung cấp

Bạn mở luật thuế TNCN ra thì có phần đó. Trên web đã có video hướng dẫn kê khai. bạn tìm xem.

N

ngoclamstw

Guest
21/11/09
3
0
0
44
can tho
Cty mình thành lập bởi 2 cty khác, mới thành lập tháng 11/2009, bảng tiền lương chỉ trả cho nhân viên (lương BGĐ do 2 cty trên trả đến hết 2009)lương nhân mổi ngưởi ko quá 3tr đông.Mình chưa đăng ký MST gì cả, nói chung là chưa làm các thủ về thuế TNCN. Vậy mình phải làm các bước gì để quyết toán thuế TNCN. xin chỉ giùm

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA