Trách nhiệm khi thôi việc kế toán tại công ty cũ.

  • Thread starter Song Minh
  • Ngày gửi

2456 lượt xem

S

Song Minh

Sơ cấp
20/8/09
37
0
0
Hà nội
Cho mình hỏi chút nhé!
Nếu mình làm cho 1 công ty và công ty đó chưa ký hợp đồng lao động với mình và không có bất kỳ một chế độ gì (dù cho mình làm ở đó đã 5 tháng và hầu hết nhân viên công ty đều trong tình trạng như mình).
Vậy khi mình xin nghỉ việc ở đó công ty ấy có thể gây ràng buộc gì cho mình không? Ví dụ như phải báo trước thời gian là bao lâu? hay phải chịu trách nhiệm về công việc mình đã làm chẳng hạn...?
Giúp mình nhé. Vì mình đang cần nghỉ ở đó gấp để chuyển công tác mới.
 
M

maihuuhieu

Thành viên thân thiết
24/11/09
59
0
0
TPHCM
theo luật, sau thời gian thử việc (tối đa 60 ngày) nsd ldd phải ký hdld có thời hạn (12-36 tháng) hoặc không xác định thời hạn.
th của bạn nếu cty o ký hdld thì mặc nhiên là hdld o xác định thời hạn
nếu nghỉ phải báo trước 45 ngày
nếu bạn o vướng bàn giao hay thu nhập gì thì cư nghỉ, theo luật làm gì
 
Q

quytda

Thành viên thân thiết
10/11/08
1,148
3
38
055
theo luật, sau thời gian thử việc (tối đa 60 ngày) nsd ldd phải ký hdld có thời hạn (12-36 tháng) hoặc không xác định thời hạn.
th của bạn nếu cty o ký hdld thì mặc nhiên là hdld o xác định thời hạn
nếu nghỉ phải báo trước 45 ngày
nếu bạn o vướng bàn giao hay thu nhập gì thì cư nghỉ, theo luật làm gì
Không kí hợp đồng lđ mà sao có sự mặc nhiên được bạn,bạn nói sao mà giống chương trình trên máy tính quá,giải thích từ "mặc nhiên" đó đi bạn.
 
M

maihuuhieu

Thành viên thân thiết
24/11/09
59
0
0
TPHCM
vậy bạn xem lại bộ luật lao động nhé thì sẽ rõ thui
 
Q

quytda

Thành viên thân thiết
10/11/08
1,148
3
38
055
vậy bạn xem lại bộ luật lao động nhé thì sẽ rõ thui
Trích Điều 27 Bộ Luật Lao động

1- Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:

a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn từ một năm đến ba năm;

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định mà

thời hạn dưới một năm.
Người sử dụng lđ và người lđ tiến hành ký hợp đồng lđ,trong hđlđ sẻ nêu thời gian làm việc 1 trong 3 trường hợp trên.Chứ ko phải như bạn nói nếu ko ký hđlđ thì cơ sở đâu để nói "thì mặc nhiên là hdld o xác định thời hạn".
 
P

phamvuthanhhang

Sơ cấp
29/7/09
59
1
0
TP. HCM
Ban đầu phải ký HĐLĐ (thời hạn 3 tháng hoặc 6 tháng hoặc 1 năm mà cty đưa ra cho thời gian ban đầu khi ký HĐLĐ) Sau khi hêt hạn HĐLĐ đó thì mới được coi là vô thời hạn (không xác định thời gian) đằng này đã ký HĐ đâu mà coi là không xác định trời. Vô lý quá!
Trường hợp bạn Song Minh là thời gian làm chưa được 6 tháng, thì bạn cứ cao chạy xa bay thôi, hai bên đã có gì ràng buộc đâu cơ chứ. Tôn trọng thì báo trứơc 1 câu (nhớ lấy tháng lương cuối cùng) Như mình nè, kinh nghiệm xương máu, báo trước rồi cuối cùng gần 2tr nửa tháng lương đi tong - vì bức xúc với giám đốc, tháng đó khốn đốn lun, hicc) ^^
 
VTM

VTM

Thành viên thân thiết
14/10/05
5,521
81
48
TÂY NAM BỘ
Ban đầu phải ký HĐLĐ (thời hạn 3 tháng hoặc 6 tháng hoặc 1 năm mà cty đưa ra cho thời gian ban đầu khi ký HĐLĐ) Sau khi hêt hạn HĐLĐ đó thì mới được coi là vô thời hạn (không xác định thời gian) đằng này đã ký HĐ đâu mà coi là không xác định trời. Vô lý quá!
Trường hợp bạn Song Minh là thời gian làm chưa được 6 tháng, thì bạn cứ cao chạy xa bay thôi, hai bên đã có gì ràng buộc đâu cơ chứ. Tôn trọng thì báo trứơc 1 câu (nhớ lấy tháng lương cuối cùng) Như mình nè, kinh nghiệm xương máu, báo trước rồi cuối cùng gần 2tr nửa tháng lương đi tong - vì bức xúc với giám đốc, tháng đó khốn đốn lun, hicc) ^^
Vô không có ký hợp đồng : Lỗi ở người.
Ra mà không nói trước : Lỗi ở ta.
Lỗi + Lỗi = gặp nhau làm ngơ.
"Người tử tế với kẻ không ra gì "chỉ khác nhau có chút này thôi.

Bạn nên báo trước người ta để người ta khỏi hụt hẩng.
 
Q

quocha2009

Sơ cấp
19/8/09
31
0
6
ha noi
bạn làm việc tại công ty ý không ký hợp đồng mà vẫn tham gia ký vào các giấy tờ kinh doanh thì bạn phải bàn giao lại công việc..
công ty sai vì sử dụng lao động không ký hợp đồng và chế độ
bạn sai vì tự bỏ việc.
 
I

I am no pro

Sơ cấp
2/11/09
63
0
0
34
Sông Bé
Vô không có ký hợp đồng : Lỗi ở người.
Ra mà không nói trước : Lỗi ở ta.
Lỗi + Lỗi = gặp nhau làm ngơ.
"Người tử tế với kẻ không ra gì "chỉ khác nhau có chút này thôi.

Bạn nên báo trước người ta để người ta khỏi hụt hẩng.
Người ta sai thì mình cũng không nên dẫm bước vào. Sống sao cho phải đạo lý làm người. Nên trải lòng trước. Sống trên đời cần có 1 tấm lòng. Hãy cố gắng làm tròn trách nhiệm để không ai phiền trách ta về sau
 
Q

quocha2009

Sơ cấp
19/8/09
31
0
6
ha noi
Xin chào cả nhà. Chúc cả nhà một ngày làm việc tốt lành và mạnh khoẻ.
Xin nhờ cả nhà tư vấn giúp tôi.
Tôi công tác ở Công ty, sau ba năm làm việc ở công ty với đồng lương ít ỏi đủ duy trì cuộc sống khó khăn, tôi quyết định xin nghỉ để tìm một chỗ làm thu nhập cao hơn để có chút dư dật cho những lúc sau này. Khi tôi xin nghỉ thì được ông chủ tịch hội đồng quản trị kiêm giám đốc thông báo không giải quyết bất kỳ trường hợp nghỉ nào.. tôi đành nộp đơn và làm theo đúng điều kiện, đủ 30 ngày với hợp đồng xác định thời hạn, không có bất kỳ vướng mắc nào với công ty. Nói tóm lại là đã đáp ứng đủ mọi yêu cầu công ty.

Tại công ty tôi, vào làm việc thì phải thế chấp 7 triệu đồng khi ký hợp đồng và khi ra khỏi công ty sẽ bị trừ số tiền tương ứng với số năm làm việc (tôi thấy rất vô lý). Sau khi đã đáp ứng đủ các yêu cầu của công ty tôi gặp phòng hành chính rất nhiều lần nhưng vẫn không được giải quyết, tiếp họ lại chỉ sang gặp giám đốc, tôi gặp giám đốc cũng không giải quyết nên tôi đã đơn phương chấm dứt hợp đồng. Hiện tại tôi bị giữ lại toàn bộ tiền và hồ sơ. Thật bực mình với quy chế ấy.Tôi nên như thế nào để rút được tiền và hồ sơ? và cấp có thẩm quyền nào có thể giúp được? địa chỉ số điên thoại.Tôi xin chân thành cảm ơn.
 
Sửa lần cuối:
I

I am no pro

Sơ cấp
2/11/09
63
0
0
34
Sông Bé
Thành thật chia buồn bức xức của cậu.
Đầu tiên, cậu xin có 1 cái hẹn trực tiếp trao đổi lại với GĐ (nếu không thỏa); cậu làm đơn gởi lại cho Văn Phòng Công Ty của cậu đã làm (Cần có chữ ký của người nhận của công ty). Qua đơn cậu trình bày lại sự việc như bài cậu viết. Đề nghị công ty có hướng xử lý trả lời cho cậu (trong thời gian chậm nhất là bao nhiêu ...)

Qua thời gian trên, cậu có thể làm đơn khởi kiện gởi đến các cơ quan lao động, và nếu cần thì cậu gởi đến các tòa soạn của báo Người lao động, pháp luật. (Đính kèm các đơn cậu đã gởi cho công ty cậu)

Chúc bạn sớm nhận lại được tiền
 
Q

quocha2009

Sơ cấp
19/8/09
31
0
6
ha noi
ow..tôi đã làm thế rồi nhưng họ không trả, đã gắn bó làm việc ko muốn kiện cáo, thật tiếc..cảm ơn bạn.
 
Sửa lần cuối:

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều