Tài sản cố định hư hỏng xây lại tính giá tscđ như thế nao?

• Thread starter ThuOanhMH
  • Ngày gửi
T

ThuOanhMH

Guest
12/11/09
1
0
0
Phu Yen
Cty mình trong đợt bão vừa qua đã làm sập toàn bộ nhà xưởng sản xuất. Do vậy cty đang xây dựng lại. Ko biết mình phải định khoản và tính giá trị tài sản hư hỏng cũ và tài sản mới như thế nào mong mọi người giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,163
41
48
Hạ Long city
Cty mình trong đợt bão vừa qua đã làm sập toàn bộ nhà xưởng sản xuất. Do vậy cty đang xây dựng lại. Ko biết mình phải định khoản và tính giá trị tài sản hư hỏng cũ và tài sản mới như thế nào mong mọi người giúp đỡ.

Nếu tài sản đó chưa khấu hao hết mà không thể sử dụng tiếp được thì giá trị còn lại bạn có thể đưa thẳng vào chi phí trong kỳ ( nếu bạn có lập biên bản báo hỏng do thiên tai và có chứng nhận của chính quyền, cơ quan chức năng địa phương )
Khi xây dựng lại, tất cả các chi phí xây dựng bạn tập hợp trên TK 241, cuối kỳ khi hoàn thành công trình đưa vào sử dụng, bạn kết chuyển sang TK211 và tính khấu hao theo quy định.

Sửa lần cuối:
D

dongho_cat

Cao cấp
2/7/05
213
2
18
Vỉ tuyến 17
thì giá trị còn lại bạn có thể đưa thẳng vào giá vốn hàng bán trong kỳ
Đưa vào phí thì đúng rồi nhưng đưa vào giá vốn thì ko chính xác đâu bạn nhé. Đưa vào chi phí khác thì đúng hơn(Cái này đâu ảnh hưởng gì đến giá vốn hàng bán của bạn đâu mà).
Thân.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA