hạch toán TSCĐ nhưng không có chứng từ

• Thread starter hoahoi
  • Ngày gửi
H

hoahoi

Sơ cấp
25/11/08
27
0
0
Thành phố Lạng Sơn
các bạn giúp mình với!
kế toán cũ của mình hạch toán trên BCTC năm 2007, 2008 TSCD là 500triệu,
nhưng không hề có TS gì cả (vì khi thành lập công ty GĐ bảo để TSCĐ 500triệu).
Bây giờ mình phải làm sao với giá trị TSCĐ khống này.
mình có thể giảm được không, liệu có bị phạt gì không

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

boysanhdieu

Trung cấp
15/9/09
54
0
6
tp HCM
Khi bạn bị ktra QT-bạnbị phạt theo Nghị định 185
Điều 10. Vi phạm quy định về báo cáo tài chính và công khai báo cáo tài chính
1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Lập báo cáo tài chính không đầy đủ nội dung theo quy định;
b) Lập và trình bày báo cáo tài chính không đúng phương pháp; không rõ ràng; không nhất quán theo quy định;
c) Nộp báo cáo tài chính cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền chậm từ 01 tháng đến 03 tháng theo thời hạn quy định;
d) Công khai báo cáo tài chính không đầy đủ nội dung theo quy định;
đ) Công khai báo cáo tài chính chậm từ 01 tháng đến 03 tháng theo thời hạn quy định.
2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Nộp báo cáo tài chính cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền chậm quá 3 tháng theo thời hạn quy định;
b) Lập báo cáo tài chính không đúng với số liệu trên sổ kế toán và chứng từ kế toán;
c) Giả mạo báo cáo tài chính, khai man số liệu trên báo cáo tài chính;
d) Thoả thuận hoặc ép buộc người khác giả mạo báo cáo tài chính, khai man số liệu trên báo cáo tài chính;
đ) Cố ý, thoả thuận hoặc ép buộc người khác cung cấp, xác nhận thông tin, số liệu kế toán sai sự thật;
e) Thực hiện việc công khai báo cáo tài chính chậm quá 3 tháng theo thời hạn quy định;
g) Thông tin, số liệu công khai báo cáo tài chính sai sự thật.
3. áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả: buộc phải thực hiện đúng quy định của pháp luật về kế toán đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều này.

Kê khống TSCĐ 500tr là sai sót trọng yếu-bạn phải điều chỉnh hồi tố và nộp lại BCTC trước khi bị CQT quyết tóan-nộp đc trước ko bị phạt

Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội
các bạn giúp mình với!
kế toán cũ của mình hạch toán trên BCTC năm 2007, 2008 TSCD là 500triệu,
nhưng không hề có TS gì cả (vì khi thành lập công ty GĐ bảo để TSCĐ 500triệu).
Bây giờ mình phải làm sao với giá trị TSCĐ khống này.
mình có thể giảm được không, liệu có bị phạt gì không

Bạn thử kiểm tra lại xem có thể có biên bản góp vốn = TS 500tr đó để hợp thức hoá vốn kinh doanh đó nếu bạn làm lại BC thì bị phạt nặng nắm nếu quy vào tội chốn thuế phạt 2,3 lần số thuế chốn thì coi như phá sản còn gì

H

hoahoi

Sơ cấp
25/11/08
27
0
0
Thành phố Lạng Sơn
cám ơn bạn nhiều!
mình có thể xử lý bằng cách lập lại biên bản góp cổ phần bằng giấy tờ đất được không (nhưng giấy tờ này không mang tên công ty) như vậy có hợp lý không.
Cty mình chưa trích khấu hao gì cho TCSĐ. xin giúp mình nhé

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
cám ơn bạn nhiều!
mình có thể xử lý bằng cách lập lại biên bản góp cổ phần bằng giấy tờ đất được không (nhưng giấy tờ này không mang tên công ty) như vậy có hợp lý không.
Cty mình chưa trích khấu hao gì cho TCSĐ. xin giúp mình nhé

Điều quan trọng nhất là bạn chưa khấu hao, vậy thì làm theo cách của bạn đi (phải định giá TS, BB bàn giao...) nhưng phải nhớ một điều "quyền sử dụng đất chỉ ghi nhận TSCD và không được trích KH.
Trích QD 206/BTC :
"6. Quyền sử dụng đất lâu dài là tài sản cố định vô hình đặc biệt, doanh nghiệp ghi nhận là tài sản cố định vô hình theo nguyên giá nhưng không được trích khấu hao"

N

ngocanh0101

Guest
28/11/09
1
0
0
38
binh duong
ai co mau biên bản thanh lý tài sản cố đinh ko cho minh với

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA