Thuế TNDN cho cty XD và TTNT tính thế nào?

• Thread starter le thi le toan
  • Ngày gửi
le thi le toan

le thi le toan

Cao cấp
4/8/09
305
2
0
Sài Gòn - Đà Lạt
chào các anh chị thành viên trên diễn đàn, khi đọc thuế TNDN cho công ty mới thành lập em có một thắc mắc xin được chỉ giáo thêm:
công ty em chuyên ngành XD và trang trí nội thất, em được biết công ty ngành xây dựng được miễn và giảm 2 năm thuế TNDN, còn TTNT thì ko thấy miễn hay giảm. vậy em phải khai thuế TNDN cho ngành TTNT này thế nào? vậy công ty em có cần phải hạch toán riêng 2 ngành này để tính chi phí xác định thu nhập chịu thuế TNDN của từng ngành hay ko?
em rối quá ko biết làm thế nào, mong các bậc tiền bối giúp em gấp.
em cảm ơn nhìu!:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
chào các anh chị thành viên trên diễn đàn, khi đọc thuế TNDN cho công ty mới thành lập em có một thắc mắc xin được chỉ giáo thêm:
công ty em chuyên ngành XD và trang trí nội thất, em được biết công ty ngành xây dựng được miễn và giảm 2 năm thuế TNDN, còn TTNT thì ko thấy miễn hay giảm. vậy em phải khai thuế TNDN cho ngành TTNT này thế nào? vậy công ty em có cần phải hạch toán riêng 2 ngành này để tính chi phí xác định thu nhập chịu thuế TNDN của từng ngành hay ko?
em rối quá ko biết làm thế nào, mong các bậc tiền bối giúp em gấp.
em cảm ơn nhìu!:wall:

Có 2 vấn đề cần hiểu rõ :
- Trường hợp nhận thầu XD hoàn thiện (có TTNT) : phần này thuộc toàn bộ DT xây dựng, thuộc diện ưu đãi TNDN.
- Trường hợp chỉ thầu TTNT, phần này không thuộc diện ưu đãi TNDN.
Bạn cần hạch toán riêng hai trường hợp trên để tính thu nhập theo từng loại.
Nếu không hạch toán riêng được thì cuối năm sẽ phân bổ theo tỉ lệ CP và DT để tính thu nhập chịu thuế.

le thi le toan

le thi le toan

Cao cấp
4/8/09
305
2
0
Sài Gòn - Đà Lạt
cảm ơn tiên sư VTM đã chỉ giáo. mới hỏi đã có tiên sư trả lời giúp thật cảm động quá!
Nếu vậy thì em phải làm 2 số kế toán riêng biệt, còn chi phí văn phòng điện, nước vp... chia 2( vì 2 thành viên thành lập công ty với 2 nghề độc lập). vậy nguồn vốn cũng phải chi 2 cho 2 sổ phải không ạ?(mỗi người góp vốn 50-50).
xin được bái đường làm đệ tử của tiên ân!:wave-smil

P

phobien

Guest
6/3/08
9
0
0
Go Vap
Bạn ơi nhân tiện cho mình hỏi chút. Cty xây dựng được miễn giảm thuế theo THÔNG TƯ nào vậy bạn? Mình chân thành cảm ơn

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Nếu vậy thì em phải làm 2 số kế toán riêng biệt, còn chi phí văn phòng điện, nước vp... chia 2( vì 2 thành viên thành lập công ty với 2 nghề độc lập). vậy nguồn vốn cũng phải chi 2 cho 2 sổ phải không ạ?(mỗi người góp vốn 50-50).

Vấn đề là làm sao bạn phải theo dõi và hạch toán cho được 2 phần trên chứ không phải là cái gì cũng chia hai ra (hiểu như vậy là không đúng nhe, nhất là vốn DKKD làm sao mà chia 2 ?)
Không theo dõi được thì cuối năm dựa vào DT mà phân bổ CP theo tỉ lệ (CP chung như VP, điện, nước, ĐT...)

Bạn ơi nhân tiện cho mình hỏi chút. Cty xây dựng được miễn giảm thuế theo THÔNG TƯ nào vậy bạn? Mình chân thành cảm ơn

Nếu Cty bạn thành lập trước năm 2009 thì thuộc diện ưu đãi TNDN (theo Thông tư số 134/2007/TT-BTC) và vẫn còn được hưởng nếu chưa hết thời gian ưu đãi (Bạn tham khảo thêm TT130 về phần miễn giảm TNDN)

le thi le toan

le thi le toan

Cao cấp
4/8/09
305
2
0
Sài Gòn - Đà Lạt
vậy là em đã biết phải làm sao rùi. cảm ơn Tiên sư nhìu nhìu...:002:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA