Cách ghi tờ khai 08-MST khi tăng vốn

• Thread starter thuylinhsido
  • Ngày gửi
T

thuylinhsido

Trung cấp
24/6/08
130
1
18
41
q1
Xin chào mọi người, khi tăng vốn và ngàng nghề kinh doanh thì phải thông báo cho Thuế biết, vậy trên tờ khai 08-MST ghi như thế nào ạ. Ví dụ tăng vốn phần chỉ tiêu có phải ghi là : Chỉ tiêu " Vốn điều lệ" , thông tin đăngg ký cũ " 1tỷ", thông tin đang ký mới " 2tỷ", có phải vậy không mọi người, và mẫu vẫn là 08-MST hay có thay đổi gì không, ai bít chỉ giúp dùm em,em cảm ơn ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

DMphuong

Sơ cấp
31/10/09
21
0
1
37
Hà Nội
Bạn kê khai theo mẫu 08 khi điều chỉnh vốn điều lê thì ghi chi tiêu 8: thông tin dăng ký cũ, thông tin dăng ký mới. Và khi nộp kèm theo đăng ký kinh doanh (công chứng) thay đôii mới nhất, phô tô làm 3 bản nhé.

XAT

XAT

Sơ cấp
24/11/09
11
1
0
Nơi ấy không bình yên
Xin chào mọi người, khi tăng vốn và ngàng nghề kinh doanh thì phải thông báo cho Thuế biết, vậy trên tờ khai 08-MST ghi như thế nào ạ. Ví dụ tăng vốn phần chỉ tiêu có phải ghi là : Chỉ tiêu " Vốn điều lệ" , thông tin đăngg ký cũ " 1tỷ", thông tin đang ký mới " 2tỷ", có phải vậy không mọi người, và mẫu vẫn là 08-MST hay có thay đổi gì không, ai bít chỉ giúp dùm em,em cảm ơn ạ.

Không thay đổi đâu bạn ạ! Mẫu 08 là khai báo thông tin thay đổi của doanh nghiệp, kể cả việc thay đổi vốn, ngành nghề KD địa chỉ, điện thoại, người đại diện PL, TGD, KTT...vv

S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM
Khai mẫu 08-MST

Cty bạn có thay đổi trong giấy phép kinh doanh/giấy chứng nhận đầu tư (GCNDT) phải không?
Trên mẫu 08-MST có 3 cột chính là : Số chỉ tiêu; thông tin cũ; thông tin mới.
Bạn tìm Tờ khai đăng ký thuế (TKDKT) của cty (Tờ khai mà từ đó bạn cty bạn được cấp mã số thuế). Bạn so sánh tất cả các chỉ tiêu đã kê khai trong TKDKT với GCNDT mới thay đổi xem chi tiết nào đã được thay đổi.
Ghi Số chỉ tiêu theo Số chỉ tiêu trên TKDKT, ghi Thông tin cũ theo thông tin trên TKDKT, và ghi Thông tin mới theo GPDT mới.
Bạn phải tiến hành ngay vì nếu trễ hạn đăng ký từ 10-20 ngày kể từ ngày thay đổi GPDT mà chưa nộp mẫu 08-MST sẽ bị lập Biên bản vi phạm pháp luật về thuế và bị phạt hành chính. Nếu đã lỡ trễ thì phải làm sẵn Bản giải trình lý do trễ hạn để được xem xét tình tiết giảm nhẹ.
Nhớ phải có 3-4 bản GPDT mới được công chứng đính kèm 2 tờ khai mẫu 08-MST.

L

liensaigon

Guest
12/5/10
1
0
0
tphcm
Xin chao anh chi:
minh moi di lam duoc mot thoi gian chua kinh nghiem gi het, cty cho minh khai bao thue hang thang, minh da nhap day du chung tu chinh xac ma to khai thue bao sai minh cung khong tim ra duoc loi sai, may anh chi chi dum minh voi nha voi nha.to khai thue can nhap du lieu cua hang hoa mua vao và ban ra o cho nào
Minh cam on nhieu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA