Hạch toán giảm Nợ phải thu

• Thread starter damhuyenngoc
  • Ngày gửi
D

damhuyenngoc

Sơ cấp
14/9/09
5
0
0
Hà Nội
Em có 2 hóa đơn cần xử lý như sau:
1. Bán hàng cho KH và đã xuất hóa đơn tổng trị giá là 85tr bao gồm cả VAT. Nhưng KH chỉ TT nợ 74tr ( do có 2sp đang s/d thì bị lỗi - KH ko thanh toán 2sp này) còn 11tr sếp em đồng ý trừ nợ cho KH.
2. Đã xuất hàng và xuất hóa đơn tổng giá trị là 32tr, KH trả tiền sau. Bây giờ KH yêu cầu giảm giá hàng bán. Sếp em đồng ý giảm nợ cho KH 2tr.
Vậy em sẽ phải làm những chứng từ gì để giảm giá và sau này giải trình với bên Thuế cho hợp lý? Em nên hạch toán giá vốn, doanh thu và thuế như thế nào cho đúng? Anh chị nào biết thì giúp em với...! :angel: Em cảm ơn nhìu!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
1. 2 SP lỗi hai bên phải lập biên bản trả lại hàng ghi rõ nguyên nhân đồng thời bên mua xuất hóa đơn hàng bán trả lại cho em 11 tr này: em nhập lại kho, điều chỉnh doanh thu, giá vốn;
2. Giảm giá cũng phải có lý do thể hiện bằng biên bản khi đó căn cứ biên bản em xuất hóa đơn đ/chỉnh giảm cho hóa đơn đã xuất trước đây: hạch toán giảm giá hàng bán rồi k/c giảm doanh thu.
Sau đó kê khai khấu trừ thuế trường hợp 1 và kê khai giảm thuế trường hợp 2 bình thường

D

damhuyenngoc

Sơ cấp
14/9/09
5
0
0
Hà Nội
Em cảm ơn ý kiến hữu ích của chị! Chị cho em hỏi thêm, bây giờ K/hàng lại đưa ra cách giải quyết khác là lập biên bản hủy hóa đơn cũ đi, với lý do là điều chỉnh giá và đồng thời xuất hóa đơn mới với giá mới - sau điều chỉnh! Em không biết như vậy có vi phạm nguyên tắc kế toán nào ko, và em cũng muốn chiều khách 1 chút để giữ quan hệ lâu dài? Xin chị tư vấn giúp em. Cảm ơn chị nhiều!

H

haithan

Trung cấp
29/11/07
54
2
6
Đà nẵng
Bạn lập biên bản hủy hóa đơn cũ và thu hồi lại hóa đơn đỏ đã giao cho KH, có 2 bên ký xác nhận vào biên bản hủy đó. sau đó xuất lại hóa đơn mới.( nhớ kẹp lại 2 liên xanh, đỏ vào liên lưu cuốn hóa đơn, kèm theo biên bản hủy đồng thòi tháng đó bạn phải báo cáo hủy 1 hđơn đó trong phần báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn)

K

kthavico

Guest
13/12/09
1
0
0
49
Phu My
Em có 2 hóa đơn cần xử lý như sau:
1. Bán hàng cho KH và đã xuất hóa đơn tổng trị giá là 85tr bao gồm cả VAT. Nhưng KH chỉ TT nợ 74tr ( do có 2sp đang s/d thì bị lỗi - KH ko thanh toán 2sp này) còn 11tr sếp em đồng ý trừ nợ cho KH.
2. Đã xuất hàng và xuất hóa đơn tổng giá trị là 32tr, KH trả tiền sau. Bây giờ KH yêu cầu giảm giá hàng bán. Sếp em đồng ý giảm nợ cho KH 2tr.
Vậy em sẽ phải làm những chứng từ gì để giảm giá và sau này giải trình với bên Thuế cho hợp lý? Em nên hạch toán giá vốn, doanh thu và thuế như thế nào cho đúng? Anh chị nào biết thì giúp em với...! Em cảm ơn nhìu!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA