khách hàng trả tiền nợ những năm trước

• Thread starter minhtranglx
  • Ngày gửi
M

minhtranglx

Guest
27/10/09
8
0
0
40
tp.hcm
cho mình hỏi chút nha ,tai mình mơi biết về kế toán thôi, công ty của mình năm 2006 ký hợp đồng và còn 1 khoảng tiền chưa đòi được nhưng năm nay ho mới vba8t1 đầu trả,nen cong ty muốn thanh lý hợp đồng thì phải làm như thế nào,như vậy năm nay công ty có chịu khoang thuế thu nhập này không, hợp đồng thanh lý co nộp lên chi cục thuế hay không.những năm trứơc đã quyết toán xong hết bây giờ thì phải làm sao

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
cho mình hỏi chút nha ,tai mình mơi biết về kế toán thôi, công ty của mình năm 2006 ký hợp đồng và còn 1 khoảng tiền chưa đòi được nhưng năm nay ho mới vba8t1 đầu trả,nen cong ty muốn thanh lý hợp đồng thì phải làm như thế nào,như vậy năm nay công ty có chịu khoang thuế thu nhập này không, hợp đồng thanh lý co nộp lên chi cục thuế hay không.những năm trứơc đã quyết toán xong hết bây giờ thì phải làm sao

Làm sao thì còn tùy thuộc vào cách hạch toán của Cty bạn từ trước.
- Nếu năm 2006 ký hợp đồng, đã xuất HĐ và ghi nhận dthu thì bây giờ chỉ cấn trừ công nợ.
- Nếu chưa xuất HĐ và ghi nhận dthu thì bây giờ làm và kê khai nộp thuế cho khoản này.
- Nếu đã hạch toán vào khoản phải thu khó đòi, bây giờ thu lại được thì hạch toán vào thu nhập khác => đương nhiên phải nộp thuế TNDN cho khoản đó.
Hợp đồng thì ko phải nộp lên CQ thuế.

M

minhtranglx

Guest
27/10/09
8
0
0
40
tp.hcm
cám ơn bạn nhiều nha,nhưng trường hợp của mình thì chị kế toán cũ đã hạch toán,và báo cáo tài chính, quyết toán rồi,cho mình hỏi là nếu bây giờ ghi hoá đơn thì có đưa vao thuế thu nhập doanh nghiệp quý 4 không thôi

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
cám ơn bạn nhiều nha,nhưng trường hợp của mình thì chị kế toán cũ đã hạch toán,và báo cáo tài chính, quyết toán rồi,cho mình hỏi là nếu bây giờ ghi hoá đơn thì có đưa vao thuế thu nhập doanh nghiệp quý 4 không thôi

Ko hiểu bạn nói chị kế toán cũ đã hạch toán rồi là hạch toán cái j ? hạch toán ntn ? Có 3 cách như trên tôi đã nói.
Còn nếu bây giờ xuất hóa đơn thì đương nhiên phải ghi nhận dthu và kê khai, nộp thuế bình thường.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA