Chữ ký photo của giám đốc trên tờ khai thuế, có được chấp nhận không?

• Thread starter suongdemtv
  • Ngày gửi
S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
Các bác cho em hỏi một chút, giám đốc công ty em đi công tác mà đã đến hạn nộp báo cáo thuế, em photo chữ ký của gd vào tờ khai thuế rồi đóng dấu đỏ lên thì có được không ? đây là một cách mà kế toán cũ thường dùng khi giám đốc đi vắng nhưng em không chắc lắm. Mong các bác giúp em một tý. Thanks các bác nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Cách này không ổn đâu. Về nguyên tắc tờ khai phải ký dấu sống chứ không được photo. Trong trường hợp của bạn lập giấy ủy quyền cho người khác trong BGĐ ký khi giám đốc đi vắng là hợp lý nhất. Chúc bạn thành công

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Theo mình thì có thể chấp nhận được nếu như sếp đã ký 1 bản rồi, sau đó đem photo và đóng dấu sau cùng. Còn nếu báo cáo đó mà sếp chưa ký mà làm như bạn nói thì liệu sếp có đồng ý không? Nếu sếp không đồng ý thì sẽ gặp rắc rối nếu có vấn đề gì phát sinh có liên quan đến số liệu báo cáo đó! Khi đó mình phạm tội giả mạo chữ ký thì sao?

Vài ý cùng Suongdemtv!:error:

S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
em mới kịp xin chữ ký của gd về báo cáo tình hính sử dụng hóa đơn, còn tờ khai thuế thì chưa. Em không sợ giám đốc sẽ trách là giả tạo chữ ký trong trường hợp này, em chỉ phân vân là liệu bên thuế có chấp nhận hay không ? Sau này khi quyết toán thì có bị gì hay không ?
À tiện đây các bác cho em hỏi luôn giả mạo chữ ký là khi gd phủ nhận chữ ký đó của mình hay là khi bên thuế bảo rằng " đây không phải chữ ký giám đốc tôi thường thấy ? ". có trường hợp nào mà giả mạo chữ ký được "tạm" chấp nhận không ?

Sửa lần cuối:
vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Nếu về phía bạn không có vấn đề gì thì báo cáo của bạn vẫn được thuế chấp nhận.

Về chữ ký giả, nếu đã biết là chữ ký giả thì còn ai dám nhận báo cáo đó nữa!? Cũng như bạn biết đó là tiền giả mà còn dám đem đi xài thì coi chừng phải thay đổi nơi thừơng trú đấy. Hi hi! :wall:

Bây giờ bạn đi nộp báo cáo đi kẻo lại trễ đây nhá!

Thân mến!

V

vannhat

~*Vô Đối*~
WhoamI nói:
Còn mình thì được Cán bộ Thuế "xui" là: Ghi " Giám đốc đi vắng" đế trống chữ ký, vẫn đóng dấu đem nộp bình thường!
Chỗ các bác vẫn làm như vậy khi giám đốc đi vắng hả
không biết chỗ tui có làm như vậy được không vì chưa gạp trường hợp giám đốc đi vắng như thế bao giờ.

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Tôi cũng chưa bao giờ gặp trường hợp như vậy nhưng cán bộ thuế ở chỗ tôi nói rằng: Nếu sếp đi vắng ko kịp ký thì cứ nộp TK đóng dấu treo và người lập biểu ký, ghi rõ họ tên đầy đủ để cho kịp thời hạn. Khi nào sếp về (chắc ko đc quá lâu) thì ký và đóng dấu đầy đủ, nộp lại nhưng phải ghi rõ là nộp thay cho TK thuế GTGT số bao nhiêu ? ngày nào ?

Nhưng tui cũng chưa làm bao giờ !

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Ocean 13 nói:
Tôi cũng chưa bao giờ gặp trường hợp như vậy nhưng cán bộ thuế ở chỗ tôi nói rằng: Nếu sếp đi vắng ko kịp ký thì cứ nộp TK đóng dấu treo và người lập biểu ký, ghi rõ họ tên đầy đủ để cho kịp thời hạn. Khi nào sếp về (chắc ko đc quá lâu) thì ký và đóng dấu đầy đủ, nộp lại nhưng phải ghi rõ là nộp thay cho TK thuế GTGT số bao nhiêu ? ngày nào ?
Ồ ! Thuế chổ bạn thích nhỉ, chứ chổ tớ mà như thế thì bị phạt cho nhớ đấy, để cho sếp nhớ mà rút kinh nghiệm lần sau nên quan tâm đến tờ khai.

C

Cao Anh Lai

Trung cấp
27/10/06
117
0
0
43
Tp Ho Chi Minh
Bên em có sử dụng mã vạch cho các bảng kê không? Nếu có thì em chọn vào chỗ chữ ký kế toán trưởng đi, còn các file còn lại thì làm một tờ giấy ủy quyền cho người nào đó (như Phó GĐ hoặc một người mà sếp ủy quyền), nhưng giấy ủy quyền đó em phải báo trước cho GĐ để khi GĐ đi công tác về ký giấy đó. Chúc em làm việc tốt.

Ocean 13 nói:

Đúng là thuế chỗ bạn quá "tuyệt vời", chỗ tôi mà như vậy là bị "xử trảm" liền.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Cao Anh Lai nói:
Đúng là thuế chỗ bạn quá "tuyệt vời", chỗ tôi mà như vậy là bị "xử trảm" liền.

Nh­ưng mà chắc là đó là trường hợp bất khả kháng thôi chứ tháng nào cũng như vậy thì cũng bị xử trảm lâu rùi. Riêng tui thì cứ ngày 1 đầu tháng là lo làm tờ khai trước để nhỡ sếp có đi công tác thì còn ký kịp, vì bên tui phát sinh cũng ko nhiều. Phòng cháy còn hơn chữa cháy mà...:biggrinda

T

Toan

Guest
Hãy đọc kỹ văn bản mà bạn LeVănTon cung cap và làm theo văn bản do , neu ko có Lãnh đạo o nha thì co the lam nhu ban OCEAN 13 cũng được neu cục thuế và chi cục Đông ý. Còn ko thể làm như ban đua ra câu hỏi ban đầu như vậy la phạm luật đấy hơn nữa chư ký phô tô chỉ là tờ giấy lộn, nếu cơ quan đóng dấu vào chũ lý phô tô cũng không đúng luật...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA