Xử lý phần lợi nhuận chia cho đối tác trong hợp đồng hợp tác ntn?

• Thread starter N. Thanh
  • Ngày gửi
N

N. Thanh

Guest
6/1/06
55
0
0
HCM
Chào các bạn,

Có ai biết trường hợp này giải quyết thế nào thì tư vấn giúp mình nhé!

Cty mình có hợp tác với một cty khác để cùng thực hiện một hợp đồng dịch vụ, lợi nhuận sau khi thực hiện xong hợp đồng sẽ chia đều cho cả hai cty.
Xin nói thêm là bên cty mình sẽ đứng ra ký hợp đồng và xuất hóa đơn đỏ cho KH, còn cty hợp tác với cty mình chỉ cùng thực hiện hợp đồng thôi, không liên quan gì đến giấy tờ đối với KH hết.
Vậy phần lợi nhuận của hợp đồng trên sau khi chia cho cty đó sẽ xử lý thế nào để được đưa vào chi phí hợp lý.
Có phải yêu cầu bên cty đó xuất hóa đơn phần lợi nhuận mà họ đã nhận hay k? Ai có cách gì chỉ cho mình với! Vụ này lần đầu phát sinh ở cty mình nên chưa biết cách xử lý.

Cảm ơn các bạn rất nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chào các bạn,

Có ai biết trường hợp này giải quyết thế nào thì tư vấn giúp mình nhé!

Cty mình có hợp tác với một cty khác để cùng thực hiện một hợp đồng dịch vụ, lợi nhuận sau khi thực hiện xong hợp đồng sẽ chia đều cho cả hai cty.
Xin nói thêm là bên cty mình sẽ đứng ra ký hợp đồng và xuất hóa đơn đỏ cho KH, còn cty hợp tác với cty mình chỉ cùng thực hiện hợp đồng thôi, không liên quan gì đến giấy tờ đối với KH hết.
Vậy phần lợi nhuận của hợp đồng trên sau khi chia cho cty đó sẽ xử lý thế nào để được đưa vào chi phí hợp lý.
Có phải yêu cầu bên cty đó xuất hóa đơn phần lợi nhuận mà họ đã nhận hay k? Ai có cách gì chỉ cho mình với! Vụ này lần đầu phát sinh ở cty mình nên chưa biết cách xử lý.

Cảm ơn các bạn rất nhiều

Trường hợp này bên nhận lợi nhuận không cần xuất hoá đơn về bên Cty bạn.
Bạn hảy tham khảo hướng dẫn của Cục thuế TP.HCM theo file đính kèm.

Sửa lần cuối:
N

N. Thanh

Guest
6/1/06
55
0
0
HCM
Trường hợp này bên nhận lợi nhuận không cần xuất hoá đơn về bên Cty bạn.
Bạn hảy tham khảo hướng dẫn của Cục thuế TP.HCM theo file đính kèm.

Cảm ơn bạn rất nhiều

Theo hướng dẫn đó thì mình hiểu là cty A sẽ xác định và đóng thuế TNDN bao gồm phần lợi nhuận đã chia cho cty B, nếu như vậy thì thiệt cho cty A quá, vì thực tế cty A đâu hưởng hết phần lợi nhuận của HĐ đó

Mình vẫn chưa hiểu rõ phần lợi nhuận cty A chia cho cty B sẽ hạch toán như thế nào? có được đưa vào chi phí của cty A trước khi xác định thuế TNDN hay không?

Rất mong bạn giải thích thêm dùm mình

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cảm ơn bạn rất nhiều

Theo hướng dẫn đó thì mình hiểu là cty A sẽ xác định và đóng thuế TNDN bao gồm phần lợi nhuận đã chia cho cty B, nếu như vậy thì thiệt cho cty A quá, vì thực tế cty A đâu hưởng hết phần lợi nhuận của HĐ đó

Mình vẫn chưa hiểu rõ phần lợi nhuận cty A chia cho cty B sẽ hạch toán như thế nào? có được đưa vào chi phí của cty A trước khi xác định thuế TNDN hay không?

Rất mong bạn giải thích thêm dùm mình

Vấn đề này bạn phải xem lại hợp đồng HTKD qui định phần lợi nhuận được phân chia thế nào, chia sau thuế hay trước thuế ?
Thường thì phần lợi nhuận chia sau thuế (sẽ có lợi hơn cho bên đại diện xuất hoá đơn) và chỉ mang tính chất "tạm" vì chưa được ngành thuế quyết toán.

N

N. Thanh

Guest
6/1/06
55
0
0
HCM
Vấn đề này bạn phải xem lại hợp đồng HTKD qui định phần lợi nhuận được phân chia thế nào, chia sau thuế hay trước thuế ?
Thường thì phần lợi nhuận chia sau thuế (sẽ có lợi hơn cho bên đại diện xuất hoá đơn) và chỉ mang tính chất "tạm" vì chưa được ngành thuế quyết toán.

Nếu chia lợi nhuận sau thuế sẽ có lợi hơn cho bên đại diện xuất hóa đơn nhưng bên được chia sẽ bị chịu thuế TNDN hai lần

W

windowmtd166

Cao cấp
22/9/08
277
2
18
40
TP.HCM
theo hướng dẫn về hoạt động hợp tác kinh doanh thì. 1 bên sẽ đứng ra ghi nhận toàn bộ doanh thu và chi phí sau đó sẽ phân chia lại cho các bên đối tác. Do đó, nếu bên bạn đã ghi nhận toàn bộ doanh thu và chi phí thì bạn sẽ phân chia lại cho bên kia. Ghi nhận lúc đầu là N 632 / Co 511. Sau đó bạn chuyển N 138 / C 632 (phần bên B chịu) doanh thu cũng ghi tương tự là N 511 / Co 138 (phần bên kia được hưởng) rồi căn cứ số dư TK 138 để chi trả lại cho bên kia. Còn nếu trong hợp đồng ghi là phân chia lợi nhuận sau thuế thì tính cũng tương tự xem bên kia nó được hưởng bao nhiêu rồi chia cho nó. Lỗ hay ko lỗ là do thỏa thuận ban đầu của 2 bên thôi.

T

thamhoadai

Sơ cấp
25/11/09
22
0
1
35
quan 7, tp.HCM
các anh chị cho em hỏi thêm nhé !
Nếu trong HĐ giữa hai cty đã thỏa thuận rằng : chia lợi nhuận sau khi trừ hết các chi phí phát sinh , vậy thì phải giải quyết như thế nào ?
mong được sự giúp đỡ từ anh chị!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA