Báo cáo thuế TNCN

• Thread starter cute sunsun
  • Ngày gửi
C

cute sunsun

Guest
16/11/09
5
0
0
hanoi
Các bac ui.
Cty em mới nộp một bản "Tờ khai thuế TNCN khấu trừ 10%" vào tháng 12/2008. Từ đó đến nay không hề kê khai gì. Mà theo thông tu 84 thì phải kê khai hàng tháng hoặc hàng quý. Em pải xử lý thế nào ah???
( :( em mới làm kế toán mà )

Khóa học Quản trị dòng tiền
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Các bac ui.
Cty em mới nộp một bản "Tờ khai thuế TNCN khấu trừ 10%" vào tháng 12/2008. Từ đó đến nay không hề kê khai gì. Mà theo thông tu 84 thì phải kê khai hàng tháng hoặc hàng quý. Em pải xử lý thế nào ah???
( :( em mới làm kế toán mà )

trong tháng không có ai đến mức nộp thuế TNCN thì không phải nộp báo cáo nhưng cuối năm phải làm quyết toán thuế TNCN Số: 2970 /TCT-TNCN Hà Nội, ngày 20 tháng 7 năm 2009 V/v Khai và quyết toán thuế TNCN
đối với tổ chức, cá nhân trả thu nhập.

1. Về khai thuế tháng:
- Tại tiết 2.1.1,điểm 2, mục II, phần D Thông tư số 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn việc khai thuế tháng đối với tổ chức, cá nhân trả thu nhập như sau:
” Tổ chức, cá nhân trả các khoản thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân thực hiện khấu trừ thuế theo hướng dẫn tại điểm 1 mục II phần D nêu trên có trách nhiệm khai thuế và nộp tờ khai cho cơ quan thuế hàng tháng”
Căn cứ hướng dẫn nêu trên, tại tổ chức, cá nhân trả thu nhập trong tháng nếu có phát sinh việc khấu trừ số thuế thu nhập cá nhân thì thực hiện kê khai hàng tháng theo mẫu số 02/KK-TNCN (đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công ) và nộp tờ khai cho cơ quan thuế theo qui định tại Thông tư số 84/2008/TT-BTC nêu trên.
Trường hợp trong tháng tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế TNCN thì tạm thời chưa phải khai và nộp tờ khai cho cơ quan thuế.

C

cute sunsun

Guest
16/11/09
5
0
0
hanoi
bao cáo thue TNCN

Thanks chị đã chỉ giúp, nhưng em đọc trong thông tư 84 nói "Trường hợp hàng tháng tổ chức, cá nhân trả thu nhập có tổng số thuế TNCN đã khấu trừ theo từng loại tờ khai thấp hơn 5tr đồng thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập được khai, nộp tờ khai thuế theo quý"
Vậy mà cả năm nay cty em chưa có nộp tờ khai gì.
Chỉ cho em cách xử lý với.

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
6 tháng đầu năm tất cả mọi người đều được miễn thuế TNCN nên không cần phải kê khai thuế TNCN quý 1 và quý 2, bây giờ chưa đến hạn nộp tờ khai quý 4.
Như vậy, bạn mới nộp chậm quý 3 thôi. Bạn làm tờ khai quý 3 và nộp ngay kẻo muộn quá.

C

cute sunsun

Guest
16/11/09
5
0
0
hanoi
bao cao thue TNCN

Thanks Rungvietbac. Cho em hỏi luôn, giờ em làm tờ khai cho quý 3 theo mẫu nào. Cho em xin mẫu đó với...và....hướng dẫn em một chút nha.

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
bạn vào hệ thống HTKK thuế 2.1.0 đó có mấu rồi,còn cách làm bạn tìm trong mục thuế TNCN mọi người đã hướng dẫn rất kỹ rồi, bạn cứ làm đi chỗ nào ko hiẻu lại hỏi tiếp

S

soro

Guest
10/8/09
6
0
0
hà nội
Bác Sunsun cho e nhờ một chút với ạ!

Công ty e thuê nhà của một cá nhân, và chịu trách nhiệm đóng tiền thuế thuê nhà cho cá nhân đó, vậy e phải định khoản khoản thuế thuê nhà nộp ngân sách nhà nước đó như thế nào ạ!
Em cũng mới làm kế toán ạ hii
Mong anh chị giúp em với a ! Em cảm ơn nhiều lắm ^^ !

Sửa lần cuối:
G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
tiền bạn đóng thuế thuê nhà là tiền thuế TNCN thì định khoản
Nợ 3335
Có 111,112

hienTMC

hienTMC

Trung cấp
13/11/08
105
0
16
Ha Noi
Hi bạn, theo mình được biết khoản thuế thu nhập cá nhân nộp hộ chủ nhà, cũng được coi như khoản chi phí khi đi thuê nhà. Do đó, bạn sẽ hạch toán vào chi phí thuê nhà hoặc chi phí chờ phân bổ,... và ghi có tài khoản tiền mặt/chuyển khỏa... Cá nhân cho thuê nhà, ko phải là CBNV trong cty nên không liên quan gì đến tài khoản Thuế TNCN của công ty cả. Rgds!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA