mất liên 2 hoá đơn GTGT đầu ra

• Thread starter phamngocthuy
  • Ngày gửi
P

phamngocthuy

Sơ cấp
18/11/09
4
0
0
ha noi
Cty em hoạt động trong lĩnh vực xây lắp. ngày 16/10/09 cty xuất hd đầu ra theo gt quyết toán là 44tr. bên em đã kê khai thuế đầu ra, nhg bên mua hàng thì chưa kê khai. em chuyển cho bên mua bằng đường bưu điện. do sơ suất nên bị mất. em muốn nhờ mọi người chỉ giúp em cách giải quyết trường hợp này với. em hỏi trên thuế thì họ bảo có thể cho suất hd khác. nhưng khi suất hd khác thì có phải nộp thuế đầu ra lần nũa ko ah. Mong mọi người giúp em. em sắp bị sếp cắt cổ rùi

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phuongle2009

Guest
Mình cũng vừa gặp phải 1 trường hợp tương tự, nhưng lại ở phía người mua hàng. Công ty mình đã nhận bản fax của hóa đơn, đã báo cáo thuế rồi, nhưng hóa đơn lại thất lạc trong quá trình chuyển từ cty bán hàng tới cty mình. Ai biết chỉ giùm cách giải quyết. Cám ơn nhiuều nhiều.

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Mình cũng vừa gặp phải 1 trường hợp tương tự, nhưng lại ở phía người mua hàng. Công ty mình đã nhận bản fax của hóa đơn, đã báo cáo thuế rồi, nhưng hóa đơn lại thất lạc trong quá trình chuyển từ cty bán hàng tới cty mình. Ai biết chỉ giùm cách giải quyết. Cám ơn nhiuều nhiều.
Bạn nói với bên bán xin họ bản pho to liên gốc rồi đóng lại dấu MST và dấu tròn của họ (cẩn thận hơn thì pho to công chứng bản khai đầu ra của họ - tháng có kê khai hóa đơn mất đó). Làm công văn báo với cơ quan thuế, khi đi gửi công văn nhớ mang theo 200k để nộp phạt tiền làm mất hóa đơn đã sử dụng.
Thân!

P

phamngocthuy

Sơ cấp
18/11/09
4
0
0
ha noi
Cảm ơn Rungvietbac. Công văn báo mất với cơ quan thuế gồm những giấy tờ gì đối với bên bán làm mất hd ạ. Các bác chi tiết giúp em với. Có cần xác nhận của cơ quan CA ko nếu mình báo mất do rơi trên đường đi làm. Nếu xuất lại hđ khác thì bị phạt bn? Cảm ơn các bác nhiều.

tinhbuonkt

tinhbuonkt

Mồ Côi Vợ
28/12/07
352
0
0
Nơi cuối chân trời
1.5. Xử lý các trường hợp mất hóa đơn

. Hồ sơ liên quan đến hành vi làm mất hoá đơn gồm:

+ Công văn, đơn của tổ chức, cá nhân về việc làm mất hoá đơn.

+ Biên bản mất hoá đơn mua hàng.

+ Bản sao hoá đơn mua hàng (liên 1) có xác nhận ký tên, đóng dấu (nếu có) của bên bán hàng.

Khi tiếp nhận hồ sơ mất hoá đơn mua hàng, cơ quan thuế phải thực hiện thông báo số hoá đơn mua hàng không còn giá trị sử dụng và tiến hành xử phạt vi phạm hành chính đối với tổ chức, cá nhân có hành vi làm mất hoá đơn.
Căn cứ Điều 16 chương III, Nghị định số 89/2002/NĐ-CP ngày 07/11/2002 của Chính phủ quy định

2.5.2.- Phạt tiền 200.000 đồng đối với hành vi làm mất các liên khác và liên 2 của mỗi số hóa đơn đã sử dụng. Mức phạt tối đa không quá 50.000.000 đồng.

Sửa lần cuối:
L

Luc van

Guest
em muốn nhờ mọi người chỉ giúp em cách giải quyết trường hợp này với. em hỏi trên thuế thì họ bảo có thể cho suất hd khác. nhưng khi suất hd khác thì có phải nộp thuế đầu ra lần nũa ko ah. Mong mọi người giúp em.

ông (bà) nào nói với bạn là xuất hoá đơn khác vậy! mình chưa thấy ai làm như vậy cả.
em sắp bị sếp cắt cổ rùi

ghê vậy! như thế ai giám đi làm!

Mình cũng vừa gặp phải 1 trường hợp tương tự, nhưng lại ở phía người mua hàng. Công ty mình đã nhận bản fax của hóa đơn, đã báo cáo thuế rồi, nhưng hóa đơn lại thất lạc trong quá trình chuyển từ cty bán hàng tới cty mình. Ai biết chỉ giùm cách giải quyết. Cám ơn nhiều nhiều.

bạn sẽ bị xuất toán phần thuế này nếu không tìm ra hoa đơn gốc!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
L

Luc van

Guest
.5. Xử lý các trường hợp mất hóa đơn

- Tổ chức, cá nhân mua hàng làm mất hoá đơn mua hàng bản gốc (liên 2) do hoàn cảnh khách quan như: Thiên tai, hoả hoạn, bị mất cắp; khi xẩy ra mất hoá đơn trong các trường hợp nêu trên, tổ chức, cá nhân phải khai báo, lập biên bản về số hoá đơn bị mất, lý do mất có xác nhận của cơ quan thuế đối với trường hợp thiên tai, hoả hoạn, xác nhận của cơ quan công an địa phương đối với trường hợp bị mất cắp. Hồ sơ liên quan đến hành vi làm mất hoá đơn gồm:

+ Công văn, đơn của tổ chức, cá nhân về việc làm mất hoá đơn.

+ Biên bản mất hoá đơn mua hàng.

+ Bản sao hoá đơn mua hàng (liên 1) có xác nhận ký tên, đóng dấu (nếu có) của bên bán hàng.

Khi tiếp nhận hồ sơ mất hoá đơn mua hàng, cơ quan thuế phải thực hiện thông báo số hoá đơn mua hàng không còn giá trị sử dụng và tiến hành xử phạt vi phạm hành chính đối với tổ chức, cá nhân có hành vi làm mất hoá đơn.

lấn sau bạn nhớ ghi thêm là trích dẫn từ cái gì nhé!
Thân:015:

T

ttsp

Trung cấp
5/8/09
82
2
8
Hải Phòng
Lập biên bản giữa bên mua và bên bán và bên làm mất. ghi rõ nội dung hoá đơn đã mất và cam kết chịu hoàn toàn trách nhiệm. sau đó làm công văn gửi cơ quan thuế V/v mất hoá đơn liên 2(gửi kèm cả biên bản pho to, bản gốc dán vào sau liên 1). cơ quan thuế ra quyết định sử phạt 200nghìn . bạn xuất hoá đơn khác cho bên mua trong đó ghi rõ xuất thay hoá đơn số.... ngày....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA