Hàng hóa dịch vụ

• Thread starter phuongle2009
  • Ngày gửi
P

phuongle2009

Guest
Cty mình chuyên mua bán trao đổi hàng hóa các loại. Nhưng lần này hàng hóa cty mình định mua vào là 1 phần mềm quản lý (kèm theo là các dịch vụ cài đặt...) và hàng hóa này không chịu thuế GTGT (có quy định). Các bạn cho mình hỏi: cty mình mua vào và bán lại hàng hóa này được hay không? Nếu được thì hóa đơn xuất lại cho khách hàng mình cũng không chịu thuế GTGT phải không?
Vì lần dầu tiên mình gặp phải loại hàng hóa đặc thù này nên bị ....bí! Không biết phải tư vấn sao cho Sếp. Giúp mình với nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Cty mình chuyên mua bán trao đổi hàng hóa các loại. Nhưng lần này hàng hóa cty mình định mua vào là 1 phần mềm quản lý (kèm theo là các dịch vụ cài đặt...) và hàng hóa này không chịu thuế GTGT (có quy định). Các bạn cho mình hỏi: cty mình mua vào và bán lại hàng hóa này được hay không? Nếu được thì hóa đơn xuất lại cho khách hàng mình cũng không chịu thuế GTGT phải không?
Vì lần dầu tiên mình gặp phải loại hàng hóa đặc thù này nên bị ....bí! Không biết phải tư vấn sao cho Sếp. Giúp mình với nhé!

vì cty bạn kinh doanh dịch vụ mặt hàng không chịu thuế nên hóa đơn xuất cho khách hàng cũng không chịu thuế luôn

nhưng lưu ý phần chi phí đầu vào bạn phải theo dõi riêng cho mặt hàng chịu thuế và mặt hàng không chịu thuế, những chi phí chung không thể tách riêng ra được thì bạn phải phân bổ theo tỷ lệ

bạn tham khảo thêm ý kiến mọi người nhé
thân

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp

Mặc hàng ko chịu thuế thì nhập vào hay bán ra điều ko chịu thuế. Quan trọng là cty bạn có đk kinh doanh mặc hàng đó ko.
Good luck!

P

phuongle2009

Guest
Mặc hàng ko chịu thuế thì nhập vào hay bán ra điều ko chịu thuế. Quan trọng là cty bạn có đk kinh doanh mặc hàng đó ko.
Good luck!

Cám ơn bạn!
Cty mìnhh đăng ký kinh doanh đại lý bán buôn các loại chứ không đăng ký cụ thể mặt hàng nào cụ thể (GPKD từ năm 2000 không yêu cầu ghi cụ thể mặt hàng như bây giờ). Về vụ thuế VAT vậy là mình hiểu rồi. Ngoài vụ thuế ra mình còn lo một việc nữa đó là mặt hàng này quá đặc thù! Là phần mềm quản lý. Nói chung là do Sếp thấy có lời thì mua đi bán lại , nhưng mình vẫn thấy không chắc chắn, vì mình nghĩ mặt hàng này thường thì do cty sản xuất sẽ bán cho người sử dụng sau cùng luôn! Ở đây qua khâu trung gian là cty mình vậy có ổn không?
Nhờ các bạn cho thêm ý kiến với!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA