Người nước ngoài làm việc tại VN nộp thuế TNCN như thế nào?

• Thread starter thanhluu116
  • Ngày gửi
T

thanhluu116

Trung cấp
5/8/08
110
2
18
Ha noi
cty có hai bác Hàn Quốc:
1. Bác số 1: làm việc liên tục tại VN, có địa chỉ cư trú tại VN( bác ý thuê nhà ở)
Lương bác ý là 8,8tr ----> bác ý phải nộp thuế TNCN như thế nào?
2. Bác số 2: hay đi công tác nước ngoài ( 50% số ngày bác ý ở nước ngoài) lương 10tr ------> đóng thuế TNCN ntn?
3. Biểu thuế TNCN của ngưởi nước ngoài ai có cho tớ nhé! Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
cty có hai bác Hàn Quốc:
1. Bác số 1: làm việc liên tục tại VN, có địa chỉ cư trú tại VN( bác ý thuê nhà ở)
Lương bác ý là 8,8tr ----> bác ý phải nộp thuế TNCN như thế nào?
2. Bác số 2: hay đi công tác nước ngoài ( 50% số ngày bác ý ở nước ngoài) lương 10tr ------> đóng thuế TNCN ntn?
3. Biểu thuế TNCN của ngưởi nước ngoài ai có cho tớ nhé! Thanks
- Thuế TNCN không phân biệt người nước, mà xác định là cá nhân cư trú hay không cư trú để xác định TNCT, cách tính thuế bạn ạ. Không có biểu thuế TNCN của ngưởi nước ngoài
Bạn có thể trao đổi rõ hơn nữa thì mọi người mới có ý kiến được

H

heocon4485

Guest
20/5/09
10
0
0
Ninh Bình
Theo luật thuế mới thì có biểu TNCN chung cho cả người Việt và người nước ngoài. Vì thế để rõ hơn biểu tính TNCN này bạn tìm và xem TT84 nhé.
1. Bác số 1: Làm việc liên tục ở Việt Nam, có địa chỉ cư trú tại Việt Nam. Nếu cư trú từ 183 ngày trở lên thì bác ấy thuộc diện là cá nhân cư trú. Giả sử với mức lương gross = 8,8 triệu đồng (không có người phụ thuộc) đối chiếu với biểu tính thuế thì bác ấy sẽ ở bậc thuế 1 chịu mức thuế suất 5%. Lưu ý, bạn phải kiểm tra lại xem đó là lương net hay lương gross đã nhé.
2. Bác số 2: Hay đi công tác nươc ngoài (50% số ngày bác ấy ở nước ngoài). Vậy tính ra trong một năm bác ấy có mặt ở Việt Nam là 183 ngày. Theo quy định, cá nhân cư trú là cá nhân có mặt ở Việt Nam từ 183 ngày trở lên. Nói chung trường hợp này cũng khó xác định, bạn nên check trực tiếp với chuyên viên thuế cho chắc. Trường hợp không phải là cá nhân cư trú bạn áp dụng thuế suất 20%.
3. Mình gửi đính kèm TT 84 để bạn tham khảo nhé.
Tất cả thuế TNCN cho người nước ngoài bạn đều phải làm việc với Tổ thuế của Sở Công Thương nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA