Có nhất thiết phải có biên bản đối chiếu công nợ không?

• Thread starter Rungvietbac
  • Ngày gửi
R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Các bạn cho mình xin ý kiến với: Biên bản đối chiếu công nợ với các đối tác có bắt buộc phải có không?
Thuế có kiểm tra biên bản ĐCCN không?
Cám ơn mọi người nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,163
41
48
Hạ Long city
Các bạn cho mình xin ý kiến với: Biên bản đối chiếu công nợ với các đối tác có bắt buộc phải có không?
Thuế có kiểm tra biên bản ĐCCN không?
Cám ơn mọi người nhiều!

Đối với các bác thuế, BB đối chiếu công nợ luôn là điều đầu tiên hỏi đến bởi vì đó là căn cứ để các bác í kiểm tra quá trình thanh toán ( nhất là thanh toán qua ngân hàng ) có thực hiện đúng quy định hay không .
Thứ 2 đối với DN thì BB đối chiếu công nợ cũng rất cần thiết để kế toán kiểm tra, kiểm soát các khoản nợ của DN với nhà cung cấp, với khách hàng có thực hiện thanh toán đúng theo HĐKT đã ký kết không ?
Thân!

N

nguyenly241086

Trung cấp
13/1/11
64
0
0
37
Bắc Ninh
Đối với các bác thuế, BB đối chiếu công nợ luôn là điều đầu tiên hỏi đến bởi vì đó là căn cứ để các bác í kiểm tra quá trình thanh toán ( nhất là thanh toán qua ngân hàng ) có thực hiện đúng quy định hay không .
Thứ 2 đối với DN thì BB đối chiếu công nợ cũng rất cần thiết để kế toán kiểm tra, kiểm soát các khoản nợ của DN với nhà cung cấp, với khách hàng có thực hiện thanh toán đúng theo HĐKT đã ký kết không ?
Thân!

Nếu không có biên bản đối chiếu có bị phạt không bác, bởi giờ bên em xin họ xác nhận lại của 2 hoặc 3 năm trước họ ko chịu trách nhiệm, và ko xác nhận, hic.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Nếu không có biên bản đối chiếu có bị phạt không bác, bởi giờ bên em xin họ xác nhận lại của 2 hoặc 3 năm trước họ ko chịu trách nhiệm, và ko xác nhận, hic.
Chào bạn,
Bạn chứng minh được với những đối tượng quan tâm là các khoản công nợ đã được thanh toán đầy đủ & rõ ràng thì không cần phải biên bản đối chiếu công nợ làm gì đâu bạn ah.
Người ta làm xác nhận công nợ tại 1 thời điểm (thường là cuối năm hoặc khi kết thúc hợp đồng) để xác định các khoản còn phải thanh toán giữa các bên liên quan để phục vụ cho công tác quản trị & kiểm toán cuối năm là chủ yếu. Còn cơ quan thuế thì họ không quan tâm lắm đến vấn đề công nợ của những doanh nghiệp ngoài quốc doanh đâu. Không có phạt gì ở đây nhé.
Good luck

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Bên bác lục lại tàng thư từ 2 , 3 năm trước gặp được đối tác còn nợ là may mắn rồi, nhiều khi chỉ cần vài tháng là họ bốc hơi mất ko để lại dấu vết, bên em thường làm căng hù họ đủ thứ, thế là họ chấp nhận trả từ từ, còn hơn ko

N

nguyenly241086

Trung cấp
13/1/11
64
0
0
37
Bắc Ninh
Chào bạn,
Bạn chứng minh được với những đối tượng quan tâm là các khoản công nợ đã được thanh toán đầy đủ & rõ ràng thì không cần phải biên bản đối chiếu công nợ làm gì đâu bạn ah.
Người ta làm xác nhận công nợ tại 1 thời điểm (thường là cuối năm hoặc khi kết thúc hợp đồng) để xác định các khoản còn phải thanh toán giữa các bên liên quan để phục vụ cho công tác quản trị & kiểm toán cuối năm là chủ yếu. Còn cơ quan thuế thì họ không quan tâm lắm đến vấn đề công nợ của những doanh nghiệp ngoài quốc doanh đâu. Không có phạt gì ở đây nhé.
Good luck
Em cám ơn bác, em ở chi cục thuế cầu giấy họ rục rích bảo sắp quyết toán mà mãi chẳng thấy thông báo gì, bên em sắp đến ngày kỉ niệm 5 năm thành lập cty , xong quyết toán mới đc tổ chức , và linh đình hay ko còn phụ thuộc vào tiền sau quyết toán , hic, sốt ruột

D

Dragon 88

Guest
28/7/10
3
0
1
thai nguyen
Các bác cho em hỏi với ạ...khi bên bán họ chuyển đổi từ hộ kinh doanh lên doanh nghiệp thì phải đối chiếu công nợ như thế nào được ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA