vấn đề trong kê khai thuế GTGT

• Thread starter scorpius16
  • Ngày gửi
S

scorpius16

Sơ cấp
17/3/09
12
0
0
34
can tho
mọi người ơi, mình chưa rành về kê khai thuế GTGT và có 2 vấn đề thắc mắc:
1. Phế liệu thu hồi trong quá trình sản xuất đã bán cho cty khác nhưng ko có thuế GTGT vậy mình có đưa nó vào tờ phụ lục HHDV bán ra không? nếu có thì vào TS 0% hay là ko chịu thuế?
2. Đại lý hoa hồng đã bán hàng cho mình, trong chi phí hoa hồng đó ko có thuế có đưa vào phụ lục kê khai ko?
Mong mọi người giúp đỡ :015:

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
Phế liệu thu hồi bán ra ko phải kê khai thuế vì trong quá trình làm hàng thành phẩm bán ra mình đã khai thuế rồi
chi phí hoa hồng là mình được hưởng do mua nhiều hay thanh toán sớm sao lại kê khai thuế nhỉ ko hiểu lắm

S

scorpius16

Sơ cấp
17/3/09
12
0
0
34
can tho
à mình nhầm phần đại lý, phần đó ko có j nữa, thx bạn ^^

S

scorpius16

Sơ cấp
17/3/09
12
0
0
34
can tho
trong quá trình làm mình kê khai rồi là sao, mình không hỉu lắm >.<

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
1. Phế liệu thu hồi trong quá trình sản xuất đã bán cho cty khác nhưng ko có thuế GTGT vậy mình có đưa nó vào tờ phụ lục HHDV bán ra không? nếu có thì vào TS 0% hay là ko chịu thuế?
2. Đại lý hoa hồng đã bán hàng cho mình, trong chi phí hoa hồng đó ko có thuế có đưa vào phụ lục kê khai ko?

Bạn nói rỏ hơn, không thuế GTGT là sao ?

Phế liệu thu hồi bán ra ko phải kê khai thuế vì trong quá trình làm hàng thành phẩm bán ra mình đã khai thuế rồi
chi phí hoa hồng là mình được hưởng do mua nhiều hay thanh toán sớm sao lại kê khai thuế nhỉ ko hiểu lắm

Phế liệu thu hồi đã xuất hoá đơn bán thì phải kê khai thuế.

S

scorpius16

Sơ cấp
17/3/09
12
0
0
34
can tho
tức là xuất bán không có hạch toán thuế, chỉ bán đúng giá. vậy kê khai mình đưa vào bảng phụ lục chỗ nào

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Nếu là hàng thuộc diện không chịu thuế : khai mục 1 PL 01-1/GTGT
(mà sao lại không chịu thuế nhỉ ?)

S

scorpius16

Sơ cấp
17/3/09
12
0
0
34
can tho
mình cũng không bít, mình là sinh viên, thầy cho bài tập như vậy >.<

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
phế liệu thu hồi thì làm gì có thuế nhỉ?cái này cho vào thu nhập khác chứ nhỉ?như mình được hõ thì khi hạch toán nghiệp vụ phế liệu thu hồi trong quá trình sản xuất ko có thuế mà

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp

1. Phế liệu thu hồi trong quá trình sản xuất đã bán, cái này bạn trừ đi khi tính giá thành, nếu không xuất hóa đơn cho khoản này thì không kê khai trên bảng kê, vì có thể nó chỉ là khoản doanh thu khác thôi (TK 711)

2. đại lý hoa hồng: thường thì khi bạn ký gửi đại lý và khi đại lý bán được hàng cho cty bạn thì bên đại lý sẽ xuất hóa đơn hoa hồng đ lý cho cty bạn và có thuế GTGT

trường hợp bài tập thầy cho không có thuế GTGT thì không kê, đưa vào chi phí luôn
thân :015:

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
mình cũng không bít, mình là sinh viên, thầy cho bài tập như vậy >.<

Thì ra là bài tập, cứ tưởng thực tế !
Ở chổ tôi CBTS thành phẩm chính thì xuất khẩu, phế liệu còn lại xuất bán chịu thuế suất GTGT là 5%.

S

scorpius16

Sơ cấp
17/3/09
12
0
0
34
can tho
thx mình hỉu rồi ^^
to VTM : :D

Sửa lần cuối:
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
phế liệu thu hồi thì làm gì có thuế nhỉ?cái này cho vào thu nhập khác chứ nhỉ?như mình được hõ thì khi hạch toán nghiệp vụ phế liệu thu hồi trong quá trình sản xuất ko có thuế mà

Tuỳ trường hợp nhe bạn, có khi phế liệu của mình nhưng lại là NL chính của người khác.
VD : Nhà máy CBTS Ở miền tây mua cá basa về lấy thịt (phile) đông lạnh rồi XK, phần phế liệu (đầu, vụn da cá....) bán lại cho các Cty SX bột cá làm nguyên liệu thức ăn chăn nuôi.
Phần phế liệu : thuế suất GTGT 5%.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA