Thuế dựa vào Hợp đồng thi công xây dựng bên thi công xuất hóa đơn trễ bị phạt trậm xuất hóa đơn

• Thread starter vuthigai
  • Ngày gửi
V

vuthigai

Trung cấp
7/9/08
128
3
18
39
TP.HCM
Công ty em mới bị phạt vì tội xuất hóa đơn trễ 01 hợp đồng xây dưng. Đến bây giờ cũng có 01 hợp đồng ký ngày 25/07/2009 nhưng đến bây giờ họ mới đưa và bên mình đi Báo cáo thuế. Mình thấy trong hợp đồng ghi là đợt 1 sau khi ký hợp đồng bên mình xuất cho bên CHủ đầu tư 15% giá trị hợp đồng. Nhưng đến nay là tháng 11 rồi. Vậy mình phải làm như thế nào để bây giờ xuất hóa đơn cho hợp lệ đây, bên chủ đầu tư cũng chưa chuyển tiền cho bền mình nữa. Hôm bữa mình cũng bi phạt vì tội trậm xuất hóa đơn. Trong khi quy định của mình có chủ đầu tư yêu cầu lúc nào xuất mới xuất. Cả nhà giúp em mới.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Xuất hóa đơn ghi nhận doanh thu, nộp thuế phải theo luật thuế và nguyên tắc kế toán chứ không theo chủ đầu tư bảo như bạn vì vậy bị phạt là đúng rồi. Hoá đơn xuất theo tiến độ ghi trong hợp đồng không phân biệt bạn đã thu tiền hay chưa. Chưa xuất thì phải xuất thôi và có chứng cớ chứng minh lý do tại sao bây giờ mới ký được (hay nhận được) hợp đồng hoặc thực tế do tiến độ thi công bị hoãn, ....

K

kunkun82

Trung cấp
23/9/09
106
1
18
tphcm
Công ty em mới bị phạt vì tội xuất hóa đơn trễ 01 hợp đồng xây dưng. Đến bây giờ cũng có 01 hợp đồng ký ngày 25/07/2009 nhưng đến bây giờ họ mới đưa và bên mình đi Báo cáo thuế. Mình thấy trong hợp đồng ghi là đợt 1 sau khi ký hợp đồng bên mình xuất cho bên CHủ đầu tư 15% giá trị hợp đồng. Nhưng đến nay là tháng 11 rồi. Vậy mình phải làm như thế nào để bây giờ xuất hóa đơn cho hợp lệ đây, bên chủ đầu tư cũng chưa chuyển tiền cho bền mình nữa. Hôm bữa mình cũng bi phạt vì tội trậm xuất hóa đơn. Trong khi quy định của mình có chủ đầu tư yêu cầu lúc nào xuất mới xuất. Cả nhà giúp em mới.

Rất cảm ơn bạn vì câu hỏi trên. Bạn làm ơn cho mình hỏi cty bạn bị phạt do xuất trể hóa đơn cho chủ đầu tư. với mức phạt là bao nhiêu dzậy? Cty mình cũng bị như vậy? nhưng chưa quyết toán nên chưa biết mức phạt là bao nhiêu?
Còn việc bạn hỏi thì mình nghĩ. Sau khi ký hợp đồng ( đợt 1) thì Bên chủ đầu tư tạm ứng bao nhiêu % cho bên thi công chứ chưa có trường hợp nào là xuất hóa đơn hết. Mình chưa thấy trường hợp nào là vừa ký hợp đồng là xuất HĐ. Bời vì khi tạm ứng đợt 1 mới có tiền để bên thi công thực hiện hợp đồng, thi công có khối lượng mới xuất hóa đơn được chứ. Vì có khối lượng mới phát sinh doanh thu. Chứ đâu phải ký HĐ là xuất hóa đơn được liền.
Mình nghĩ thế, mong các bạn cho ý kiến.:036:

V

vuthigai

Trung cấp
7/9/08
128
3
18
39
TP.HCM
Với mức phạt trễ xuất hóa đơn là 12,5tr bạn ah. Mình cũng nghĩ là khi bắt đầu ký hợp đồng bên chủ đầu tư tạm ứng cho mình thì mình đâu đã xuất hóa đơn ha. Bây giờ mình bị chậm một cái nữa đấy, mới vô làm cty từ tháng 7 mà phần quản lý hợp đồng bây giờ kế toán nội bộ mới đưa. Ký từ 25/7/2009 sau khi ký hợp đồng chủ đầu tư ứng cho bên mình là 15% nhưng đến bây giờ mình bị cái năm 2008 nên mới biết và muon hỏi mọi người. Bên chủ đầu tư đã chuyển khoản cho bên mình là 15% từ tháng 10. Vậy hóa đơn mình có phải xuất 15% đó không và xuất vào tháng 11 này được không ạh? Liệu mình có làm phụ lục nào hay làm gì để hợp lệ xuất hóa đơn T11 đây? Mong mọi người giúp gấp mới ah. Em chuẩn bị đem hợp đồng đi BC thuế. và hợp đồng đằng sau có bảng tiến độ thực hiện hợp đồng trong vòng 06 thang liệu bên em có phải nộp thuế không ah.
Nếu bây giờ mình xuất nhưng chủ đầu tư không nhận hóa đơn mà đến khi họ yêu cầu họ mới nhận thì phải làm sao bây giờ? Giúp em mới ah

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA