công ty mới thành lập lập báo cáo tài chính

  • Thread starter vicam20
  • Ngày gửi

22578 lượt xem

V

vicam20

Thành viên thân thiết
3/11/09
106
0
16
thaibinh
em chào cả nhà!
Mọi người cho em hỏi với a. Công ty em thành lập từ tháng 5 nhưng đến bây giờ vẫn chưa mua hoá đơn, chỉ có hoá đơn đầu vào. Nếu đến hết tháng 12 công ty em vẫn chưa mua đc hoá đơn tức là ko có đầu ra thì liệu trong năm nay công ty em có phải làm báo cáo tài chính ko a? Mọi người giúp em với nhé! Em đang cần biết gấp!thanks mọi người
 
D

donguyetnga

Sơ cấp
29/10/09
28
0
0
Yên Bái
em chào cả nhà!
Mọi người cho em hỏi với a. Công ty em thành lập từ tháng 5 nhưng đến bây giờ vẫn chưa mua hoá đơn, chỉ có hoá đơn đầu vào. Nếu đến hết tháng 12 công ty em vẫn chưa mua đc hoá đơn tức là ko có đầu ra thì liệu trong năm nay công ty em có phải làm báo cáo tài chính ko a? Mọi người giúp em với nhé! Em đang cần biết gấp!thanks mọi người
Trước tiên mình muốn hỏi bạn vì sao công ty thành lập từ tháng 5 mà bg là tháng 11 rồi mà công ty vẫn chưa mua đc hoá đơn?
Thực tế thì công ty đã bán hàng hay có doanh thu chưa? Nếu bạn chưa mua được hoá đơn thì coi như là công ty chưa bán hàng gì từ khi thành lập đi và bạn vẫn làm BCTC bình thường, chỉ có điều là ko có doanh thu thối
1 vấn đề nữa là các hoá đơn đầu vào đấy có liên quan đến sản phẩm kinh doanh của bên bạn ko? Nếu có liên quan thfi sẽ ko ổn đâu vì nếu có đầu vào thì phải có đầu ra chứ, trừ TH bên bạn là doanh nghiệp sản xuất thì cái đó là chi phí dở dang.
Bạn cân đối nhé!
 
V

vicam20

Thành viên thân thiết
3/11/09
106
0
16
thaibinh
cảm ơn chị đã gửi trả lời. Công ty em thành lập từ tháng 5 chuẩn bị mua đc hoá đơn ở quận Từ Liêm rồi thì bọn em lại chuyển địa điểm kinh doanh sang Đống Đa, mấy tháng đó làm thủ tục chuyển quận rắc rối quá nên hơn 2 tháng mới xong thủ tục chuyển địa điểm kinh doanh nên làm thủ tục mua hoá đơn chậm, có hoá đơn đầu vào của công ty mình nhưng kế toán cũ của cty làm tờ khai thuế toàn kê khai ko phát sinh, bây giờ e làm thì bắt đầu em mới kê khai các hoá đơn đầu vào của 2tháng 9và 10, do một số rắc rối nên đến bây giờ cty em vẫn chưa mua đc hoá đơn. Không có đầu ra mình vẫn phải làm BCTC a, em mới đi làm nên em ko rõ về việc này
 
H

hoa2307

Sơ cấp
26/11/09
7
0
0
hai phong
Cả nhà ơi cho em hỏi.Cty em mới thành lập từ T9/09.hàng tháng em đã làm báo cáo thuế đầy đủ.Em muốn hỏi em phải làm những báo cáo gì để nộp cơ quan thuế nữa,thời hạn nộp những báo cáo đó.Em chưa làm bao giờ mong các bác giúp em với ?
 
H

hai kute

Sơ cấp
8/10/09
5
0
0
Nam Truc - Nam Dịnh
em chào cả nhà!
cho e hỏi 1 chút về cách hạch toán các chi phí phát sinh khi thành lập công ty. Cty e thanh lập vào tháng 12/2008 nhưng đến tháng 5/2009 mới hoạt động và mua hóa đơn GTGT. Tuy nhiên thời gian trước Tháng 5/2009 ớ cty e có 1 số hóa đơn đầu vào như mua máy tính, làm dấu, nộp thuế môn bài... Em mới đi làm nên không bit hạch toán các khoản đó thế nào nên rẩt mong được sự giúp đỡ của cả nhà! E cảm ơn!
 
duyvinh

duyvinh

Thành viên thân thiết
19/5/07
1,261
74
48
Hà Nội
Theo Luật Kế toán 03/2003/QH11 ngày 17/6/03:
Điều 13. Kỳ kế toán .....
4. Trường hợp kỳ kế toán năm đầu tiên hoặc kỳ kế toán năm cuối cùng có thời gian ngắn hơn chín mươi ngày thì được phép cộng (+) với kỳ kế toán năm tiếp theo hoặc cộng (+) với kỳ kế toán năm trước đó để tính thành một kỳ kế toán năm. Kỳ kế toán năm đầu tiên hoặc kỳ kế toán năm cuối cùng phải ngắn hơn mười lăm tháng.
@ ban Hoa 2307: Như vậy từ 01/10 thì không cần lập BCTC năm đó.
@ bạn Vicam20: Không phát sinh doanh thu cũng phải lập BCTC và kê khai thuế hàng tháng
 
duyvinh

duyvinh

Thành viên thân thiết
19/5/07
1,261
74
48
Hà Nội
em chào cả nhà!
cho e hỏi 1 chút về cách hạch toán các chi phí phát sinh khi thành lập công ty. Cty e thanh lập vào tháng 12/2008 nhưng đến tháng 5/2009 mới hoạt động và mua hóa đơn GTGT. Tuy nhiên thời gian trước Tháng 5/2009 ớ cty e có 1 số hóa đơn đầu vào như mua máy tính, làm dấu, nộp thuế môn bài... Em mới đi làm nên không bit hạch toán các khoản đó thế nào nên rẩt mong được sự giúp đỡ của cả nhà! E cảm ơn!
Em không nói trong năm 2009 có doanh thu không và loại hình SXKD là làm gì nên không tư vấn rõ hơn được.
các chi phí:
+ Mua máy tính Nợ 242/có 111 (tập hợp phân bổ 242: 36 tháng) (bỏ qua hạch toán 153), cuối kỳ phân bổ: Nợ 642/có 242
+ Nộp thuế môn bài, làm dấu...: Nợ 642/Có 111
 
X

xanhngoc1112

Sơ cấp
28/7/08
3
0
0
33
biên hòa
Công ty em thanh lập được nửa năm roi.Như vậy khi lập BCTC số đầu kỳ bảng cân đối ke toan sẽ là không hay là ghi nguon von kinh doanh nợ 111 có 411
 
VTM

VTM

Thành viên thân thiết
14/10/05
5,521
81
48
TÂY NAM BỘ
Công ty em thanh lập được nửa năm roi.Như vậy khi lập BCTC số đầu kỳ bảng cân đối ke toan sẽ là không hay là ghi nguon von kinh doanh nợ 111 có 411
Số đầu kỳ bảng cân đối số phát sinh (Bảng cân đối tài khoản) là "0", nợ 111 có 411 là số phát sinh.
 
B

bichnguyen19

Sơ cấp
17/9/09
1
0
1
34
TP HCM
Chào tất cả mọi người trong webketoan, cho em được làm quen với mọi người nha. Và mọi người tư vấn dùm em với: Em được giao làm kế toán của một công ty mới thành lập, hoạt động từ đầu tháng 12/2009, trong tháng 11, 12 có phát sinh hóa đơn đầu vào, còn đầu ra thì chưa có (do công ty em là công ty sản xuất), vậy em có nên kê khai thuế GTGT trong tháng 12 không? nếu không kê khai thuế trong tháng 12 thì báo cáo tài chính năm mình làm thế nào? (do em chưa làm báo cáo tài chính năm lần nào cả). Mọi người giúp dùm em với.
 
C

cucarot84

Sơ cấp
5/10/09
14
0
1
Da Nang
Chào tất cả mọi người trong webketoan, cho em được làm quen với mọi người nha. Và mọi người tư vấn dùm em với: Em được giao làm kế toán của một công ty mới thành lập, hoạt động từ đầu tháng 12/2009, trong tháng 11, 12 có phát sinh hóa đơn đầu vào, còn đầu ra thì chưa có (do công ty em là công ty sản xuất), vậy em có nên kê khai thuế GTGT trong tháng 12 không? nếu không kê khai thuế trong tháng 12 thì báo cáo tài chính năm mình làm thế nào? (do em chưa làm báo cáo tài chính năm lần nào cả). Mọi người giúp dùm em với.
Vẫn kê khai GTGT trong tháng 12 bạn àh,ban đựa HĐ đầu vào để được khấu trừ thuế.
 
Q

quyendang

Sơ cấp
9/12/09
6
0
0
36
Bac Giang
uh, Mình cũng vậy đó, công ty minh cũng mới thành lập tháng 11.Vừa rồi mình có nộp BC tháng,mình nộp mẫu không có nội dung.Tháng 12 cty mới có HĐ đầu vào và ra, cuối năm làm báo cáo tài chính mình thấy khó hiểu qua.Nếu bạn đã được tư vấn rồi thì chia sẻ cùng mình với nhé.Mình mới vào làm nên còn bỡ ngỡ quá.
 
G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
771
1
18
HD
Công ty thành lập tháng 11 thì ko phải làm BCTC bạn nhé đê sang năm sau làm luôn
 
S

Samst56

Sơ cấp
17/9/09
5
0
0
33
Tu Liem- Ha Noi
binhnguyen19 nói:
Chào tất cả mọi người trong webketoan, cho em được làm quen với mọi người nha. Và mọi người tư vấn dùm em với: Em được giao làm kế toán của một công ty mới thành lập, hoạt động từ đầu tháng 12/2009, trong tháng 11, 12 có phát sinh hóa đơn đầu vào, còn đầu ra thì chưa có (do công ty em là công ty sản xuất), vậy em có nên kê khai thuế GTGT trong tháng 12 không? nếu không kê khai thuế trong tháng 12 thì báo cáo tài chính năm mình làm thế nào? (do em chưa làm báo cáo tài chính năm lần nào cả). Mọi người giúp dùm em với.
tất nhiên là bạn phải kê khai thuế GTGT trong tháng 12 rồi.
 
Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
X

xanhngoc1112

Sơ cấp
28/7/08
3
0
0
33
biên hòa
Khi công ty bắt đầu thành lập dù có hay không bất kỳ nghiệp vụ nào phát sinh bạn cũng phải kê khai thuê tháng và quý để gởi cơ quan thuế.
Còn BCTC đối với công ty mới thành lập thì lập không quá 15 tháng, như vậy năm sau BCTC sẽ bao gồm năm 2010 và tháng 10,11,12 của năm 2009 (nếu có)
 
T

thang78

Sơ cấp
18/11/09
3
0
1
Ha noi
ban cu ke kgai thue binh thuong de khau tru thue .con BCTc thi de nam sau lam nhung khong dc qua 15 thang.
 
N

ngoc1906

Sơ cấp
19/12/09
8
0
0
30
DAKLAK
Chào cả nhà,em là thành viên mới nên hôm nay em xin ra mắt cả nhà mong cả nhà giúp đở cho em nha.
Em moi tot nghiệp,đang làm cho một dn tu nhân moi hoạt động tháng 11/2009 .moi tốt nghiệp nên em chưa biết ,kế toán phải lập những loại sổ nào cho loaị hình doanh nghiệp này ,anh chị nào biết chỉ giúp em với.....vì đây là doanh nghiệp môi giới nên em không biết nhiều,các anh chị giúp em nha,
 
Sửa lần cuối:
H

HOI DE HOC

Sơ cấp
31/3/09
23
0
1
Binh Duong
Chào tất cả mọi người trong webketoan, cho em được làm quen với mọi người nha. Và mọi người tư vấn dùm em với: Em được giao làm kế toán của một công ty mới thành lập, hoạt động từ đầu tháng 12/2009, trong tháng 11, 12 có phát sinh hóa đơn đầu vào, còn đầu ra thì chưa có (do công ty em là công ty sản xuất), vậy em có nên kê khai thuế GTGT trong tháng 12 không? nếu không kê khai thuế trong tháng 12 thì báo cáo tài chính năm mình làm thế nào? (do em chưa làm báo cáo tài chính năm lần nào cả). Mọi người giúp dùm em với.
Bạn ơi. Khi doanh nghiệp có quyết định thành lập và đi vào hoạt động cho dù không phát sinh chi phí hay doanh thu thì đều phải lập các báo cáo liên quan. đặc biệt là thuế. bạn nên kê khai và làm bình thường BCTC năm 2009 thôi. nếu bạn không làm báo cáo gửi Thuế thì bị phạt đó. Bạn lưu ý : Nếu chưa có doanh thu thì không kết chuyển chi phí mà chi phí treo ở những tài khoản liên quan thôi.
Chúc bạn thành công.
 
VTM

VTM

Thành viên thân thiết
14/10/05
5,521
81
48
TÂY NAM BỘ
Bạn ơi. Khi doanh nghiệp có quyết định thành lập và đi vào hoạt động cho dù không phát sinh chi phí hay doanh thu thì đều phải lập các báo cáo liên quan. đặc biệt là thuế. bạn nên kê khai và làm bình thường BCTC năm 2009 thôi. nếu bạn không làm báo cáo gửi Thuế thì bị phạt đó. Bạn lưu ý : Nếu chưa có doanh thu thì không kết chuyển chi phí mà chi phí treo ở những tài khoản liên quan thôi.
Chúc bạn thành công.
Cái này đúng.
Cái này không nhất thiết phải làm (nếu muốn)

Theo khoản 4, điều 13 của Luật Kế toán 03/2003/QH 11:
Trong trường hợp thời gian kỳ kế toán năm đầu tiên hoặc kỳ kế toán năm cùng có thời gian nhỏ hơn 90 ngày thì được phép cộng vào kỳ kế toán năm tiếp theo hoặc kỳ kế toán của năm trước đó để tính thành một kỳ kế toán năm. Kỳ kế toán năm đầu tiên hoặc kỳ kế toán của năm cuối cùng không được lớn hơn 15 tháng
Cái này nếu muốn kết chuyển thì cứ việc kết chuyển không nhất thiết phải chờ có doanh thu.
 
B

bich hoa qn

Sơ cấp
19/12/09
2
0
0
binh dinh
cho e hoi viec nay ti nha
cong ty e bat dau di vao hoat dong la 01/09/2009. nhu vay la thuoc vao quy 3. trong khoang thoi gian nay thi cty da xuat tien mat mua do dung van phong, mua ban ghe,tiep khach, mua vat lieu xay lo thu nghiem va cac sinh hoat co lien quan toi cty.
e dua vao het 642. nhung mua ban ghe thi e lai hach toan the nay:
No tk 153
No tk 133
co TK 111
sau do :
No tk 242
Co TK 153
cho phan bo
nhung cuoi nam nay cty van chua co doanh thu nen dieu thac mac e hoi chi la: trong to khai thue thu nhap tam tinh , muc chi phi phat sinh thi e cong tat ca cac hoa don chi tra chi phi tren ke ca ban ghe cho phan bo hay tat ca cac chi phi do cuoi nam e dua het vao 242 va trong to khai chi phi = 0. con neu e dua ra huong bi sai thi chi huong dan giup e phai lam nhu the nao nhe? trong quy 3 , e da ke khai tat ca cac chi phi ke ca chi phi mua ban, ghe cho phan bo.
co ng bao e chi phi do k lien quan toi doanh thu nen ke khai nhu vay la sai
huhu
cac a chi giup e voi
e dang thu viec
lam sai chac " die" qua
 

Thành viên trực tuyến

  • seothanhtung
  • DucCanhMVP

Xem nhiều