Tập hợp chi phí và tính giá thành sản phẩm trong công ty tư vân thiết kế

• Thread starter lythichung08
  • Ngày gửi
L

lythichung08

Guest
21/2/08
3
0
0
41
Hà nội
Các Bác công ty em hạch toán như sau:
T01/09 có 02 hợp đồng thiết kế, em hạch toán lương kỷ sư làm hợp đồng nào thì tập hợp vào Nợ 154 của hợp đồng đấy khi hoàn thành xuất hoá đơn kết chuyển sang Có 632.còn tháng nào không có hợp đồng thì mình chuyển từ Nợ 154 sang Có 642 các bác có hạch toán như vậy ko?hay ko có hợp đồng các bác vẫn treo trên Nợ 154, các bác có bảng phân bổ lương trong trường hợp này, mẫu tính giá thành sản phẩm, phiếu giao việc gửi giúp em nha.
Rất mong hồi âm sớm của các bác!

Khóa học Quản trị dòng tiền
sparrow

sparrow

Chimse
20/8/07
250
1
18
Hai Bà Trưng
Các Bác công ty em hạch toán như sau:
T01/09 có 02 hợp đồng thiết kế, em hạch toán lương kỷ sư làm hợp đồng nào thì tập hợp vào Nợ 154 của hợp đồng đấy khi hoàn thành xuất hoá đơn kết chuyển sang Có 632.còn tháng nào không có hợp đồng thì mình chuyển từ Nợ 154 sang Có 642 các bác có hạch toán như vậy ko?hay ko có hợp đồng các bác vẫn treo trên Nợ 154, các bác có bảng phân bổ lương trong trường hợp này, mẫu tính giá thành sản phẩm, phiếu giao việc gửi giúp em nha.
Rất mong hồi âm sớm của các bác!
bạn nói kết chuyển sang có TK632 chắc là bị nói ngược. thông thường đối với lĩnh vực tư vấn hay thiết kế thì các chi chí và doanh thu được theo dõi theo từng hợp đồng. các chi phí được tập hợp trên Tk154 và cuối mỗi tháng những HĐ được thanh lý thì KC chi phí những HĐồng đó sang giá vốn (HTNợTK632/có154) nên đối với những Hđồng còn đang theo dõi bạn vẫn treo CP trên Tk154
- của bạn không fải là doanh nghiệp SX nên chỉ là bảng tập hợp chi phí theo hợp đồng chứ không fải là bảng tính giá thành sản phẩm. đối với những mẫu khác bạn cần có thể seach trên mạng và có thể thay đổi cho phù hợp với đơn vị mình.
chúc bạn may mắn.

U

ukoanh2708

Guest
3/12/09
5
0
0
Hà Nội
Nếu từ đầu năm đến tháng 3 em mới có hợp đồng tư vấn, thì lương từ tháng 3 đến khi kết thúc hợp đồng sẽ theo dõi trên TK154 là đúng rùi. Nhưng cho em hỏi: từ tháng 1, tháng 2 công ty em không có hợp đồng tư vấn nào thì chi phí tiền lương sẽ hạch toán vào tài khoản 642 có đúng không ạ?

thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh
Nếu từ đầu năm đến tháng 3 em mới có hợp đồng tư vấn, thì lương từ tháng 3 đến khi kết thúc hợp đồng sẽ theo dõi trên TK154 là đúng rùi. Nhưng cho em hỏi: từ tháng 1, tháng 2 công ty em không có hợp đồng tư vấn nào thì chi phí tiền lương sẽ hạch toán vào tài khoản 642 có đúng không ạ?
Theo tôi trong trường hợp này bạn nên sử dụng TK142 hoặc 242 để treo chi phí này, đến khi có hợp đồng mới thì phân bổ dần, chứ hạch toán vào TK 642 thì không đúng vì đây không phải là chi phí QLDN.

U

ukoanh2708

Guest
3/12/09
5
0
0
Hà Nội
Cảm ơn Anh (chị) thong_xanh2003. Anh (chị) có thể nói rõ hơn cho em được không ạ? nếu lương tháng 1, tháng 2 treo trên TK 142 thì phân bổ cho các hợp đồng theo tiêu thức nào khi các hợp đồng không phát sinh cùng thời gian. Ví dụ như tháng 3 có 1 hợp đồng, tháng 7 mới phát sinh thêm một hợp đồng mới. Trong trường hợp tháng 12 cũng không có hợp đồng thì chi phí này có treo đến năm tài chính sau được không?

D

DucMej

Guest
21/2/09
34
0
0
Ha Noi
Cảm ơn Anh (chị) thong_xanh2003. Anh (chị) có thể nói rõ hơn cho em được không ạ? nếu lương tháng 1, tháng 2 treo trên TK 142 thì phân bổ cho các hợp đồng theo tiêu thức nào khi các hợp đồng không phát sinh cùng thời gian. Ví dụ như tháng 3 có 1 hợp đồng, tháng 7 mới phát sinh thêm một hợp đồng mới. Trong trường hợp tháng 12 cũng không có hợp đồng thì chi phí này có treo đến năm tài chính sau được không?

Theo tôi thì những khoản lương đó đưa vào 642, 631 bởi hầu như các công ty tư vấn hoạt động hiện nay cho dù có hợp đồng hay không vẫn phải trả lương nuôi nhân viên. Thực ra đây cũng là vấn đề rất hay xảy ra đối với các công ty tư vấn, 631 cuối năm tuỳ theo tình hình thực hiện hợp đồng k/c 154 và 632.

Sửa lần cuối:
H

HOANG MASTER

Guest
2/12/09
5
0
0
35
quảng bình
mà cho dù cty tư vấn hay sx kinh doanh thì đều phải trả lương cho công nhân viên mà sao mỗi dạng lại trả một kiểu lương thế nhỉ, ko hạch toán trả lương cho công nhân viên vào TK334 đc hả các bác, em cũng đang học nên chưa hiểu rõ lắm về vấn đề này

M

mauoanh

Guest
17/12/09
1
0
0
ha noi
HI cả nhà!
bác nào có file excel ve tap hop chi phí tu van thiet ke xay dung, cho em xin 1 ban a

T

tuvit76

Guest
2/8/10
4
0
0
46
thái nguyên
Theo tôi lương ở lĩnh vực tư vấn thiết kế làm như này có được k a?
Hàng tháng chi tạm ứng lương: Nợ TK 334/ có 111.
Cuối năm kết chuyển lỗ lãi thì hạch toán như sau: Nợ 642/334 nếu ở bộ phận văn phòng. Nợ 154/ có 111 nếu ở bộ phận thiết kế. Sau đó kết chuyển sang 911 có được k a.? Đề nghị cả nhà cho ý kiến vì tôi cũng mới làm trong lĩnh vực này nên chưa rõ lắm

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Trong việc tập hợp chi phí và tính giá thành sản phẩm tư vấn thiết kế có 1 số cách như sau;
1. Đối với đơn vị mới thành lập, hay ít hợp đồng, trả lương nhân công (kỹ sư) theo thời gian/ngày công: Thì tập hợp chi phí trực tiếp và gián tiếp trên cơ sở phân loại ngay từ đầu, nghĩa là nếu kỹ sư thiết kế không có hợp đồng để thực hiện thì có quy chế rõ ràng về việc hưởng lương chờ việc và hạch toán vào 642- chi phí quản lý. Khi đó chưa đủ cơ sở để hạch toán cho hợp đồng/sản phẩm nào, kể cả sau này phân bổ. Những chi phí này dù tồn tại ở đâu cũng phải hạch toán vào lỗ của năm đó (nhớ là trừ trường hợp có hợp đồng rồi, nhưng hợp đồng đó chưa quyết toán và chưa có doanh thu)
- Trường hợp như có bạn hỏi có 2 tháng không có hợp đồng nào hay không thực hiện hợp đồng nào thì hạch toán vào chi phí quản lý 642 và kết chuỷen vào 911 cuối kỳ. Nhưng nếu hợp đồng tháng trước mà hợp đồng đó kéo dài thì vãn hạch toán vào 154.
2. Đối với đơn vị phát sinh nhiều hợp đồng, kinh doanh ổn định, công việc nhiều, có đội ngũ kỹ sư đông đảo, nhiều phòng thiết kế:
- Vì đặc điểm giá thành tư vấn thiết kế thì khoản mục chi phí nhân công lớn nhất chiếm 45-60% giá trị hợp đồng nên các đơn vị này thường làm quy chế khoán thực hiện hợp đồng. Theo đó mỗi làn trả lương thì phai có nguồn trích lương cho hợp đồng nào, như vậy sẽ đảm bảo về mặt giá thành, lợi nhuận và giúp kế toán xử lý chi phí chính xác.
- Nếu không khoán thì hạch toán 154 theo hợp đồng như trường hợp 1. Tât nhiên là không có khoản chờ việc.

Sắp tới tại Bãi cháy Quảng Ninh có buổi thảo luận về vấn đề này, nếu các bạn ở QN thì đến địa chỉ như thông báo ở dứoi chữ ký của mình.

T

tuvit76

Guest
2/8/10
4
0
0
46
thái nguyên
Tôi là thành viên mới tham gia vào diễn đàn này, khi đọc bài của duyvinh thì thấy rất thích. Tôi cũng mới làm kế toán cho một công ty về tư vấn thiết kế có nhiếu cái còn chưa hiểu lắm, chỉ thấy tiếc là buổi thảo luận đó lại ở tận Quảng Ninh nên k đi được. Tôi có thể xin địa chỉ Email của bạn được k?

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Tôi là thành viên mới tham gia vào diễn đàn này, khi đọc bài của duyvinh thì thấy rất thích. Tôi cũng mới làm kế toán cho một công ty về tư vấn thiết kế có nhiếu cái còn chưa hiểu lắm, chỉ thấy tiếc là buổi thảo luận đó lại ở tận Quảng Ninh nên k đi được. Tôi có thể xin địa chỉ Email của bạn được k?
Bạn thân mến!
Thực ra không phải cái gì mình cũng biết, vừa làm vừa học thôi. Nhưng phải nói thực làm cái nghề này không có nhiều thời gian, giải quyết 1 tình huống cũng phải suy nghĩ, xem xét, nghiên cứu nữa, nhưng nếu 1 vấn đề được giải quyết mà mọi ngừoi cùng biết, cùng thảo luận sẽ có ích hơn cho cộng đồng hay ít nhất trên diễn đàn này. Vì vậy bạn có thể post các bài, các ý kiến lên đây để cùng giải quyết. Chắc bạn hiểu ý tôi rồi. Bên cạnh đó, việc giao lưu, offline với Webketoan trong các đợt/hàng năm sẽ giúp bạn làm quen, vui chơi, xả street, cùng học hỏi lẫn nhau nữa. Bạn t/cảm nhé!
Chúc bạn làm tốt cv của mình và giúp đỡ được nhiều người!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA