Cách hạch toán nguồn vốn chủ sở hữu đối với chi nhánh

• Thread starter Jessica Tong
  • Ngày gửi
J

Jessica Tong

Sơ cấp
25/11/09
13
0
0
TPHCM
Chào các anh chị, anh chị cho em hỏi, cty em là chi nhánh của một công ty. Tất cả các ngiệp vụ kế toán được hạch toán độc lập với cty mẹ. Nhưng trên giấy CNĐKKD chi nhánh do SKHĐT cấp thì không có dòng số vốn điều lệ như GPĐKKD của những cty khác. Vậy khi mình hạch toán SSKT thì nguồn vốn sở hữu mình sẽ lấy số liệu ở đâu? có phải lấy số tiền thực tế của các thành viên góp vốn góp tiền mặt vào không hay phải lấy số liêu từ cty mẹ? E chưa từng hạch toán theo hình thức chi nhánh, anh chị giúp em với nha. Em cảm ơn cả nhà.

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chào các anh chị, anh chị cho em hỏi, cty em là chi nhánh của một công ty. Tất cả các ngiệp vụ kế toán được hạch toán độc lập với cty mẹ. Nhưng trên giấy CNĐKKD chi nhánh do SKHĐT cấp thì không có dòng số vốn điều lệ như GPĐKKD của những cty khác. Vậy khi mình hạch toán SSKT thì nguồn vốn sở hữu mình sẽ lấy số liệu ở đâu? có phải lấy số tiền thực tế của các thành viên góp vốn góp tiền mặt vào không hay phải lấy số liêu từ cty mẹ? E chưa từng hạch toán theo hình thức chi nhánh, anh chị giúp em với nha. Em cảm ơn cả nhà.

Bạn phải xác định rỏ loại hình chi nhánh là hạch toán phụ thuộc hay độc lập và loại hình này đã được đăng ký với cấp quản lý hay chưa ?

levanton

levanton

Cao cấp

Như vậy chi nhánh cty em sẽ không có vốn. Các thành viên không được góp vốn vào để hình thành vốn của chi nhánh, mà vốn là vốn của cty mẹ nếu có chuyển cho chi nhánh.
Khi CN nhận tiền, hàng hoá của cty mẹ.
Nợ 1111, 156/ Có 336

J

Jessica Tong

Sơ cấp
25/11/09
13
0
0
TPHCM
Như vậy chi nhánh cty em sẽ không có vốn. Các thành viên không được góp vốn vào để hình thành vốn của chi nhánh, mà vốn là vốn của cty mẹ nếu có chuyển cho chi nhánh.
Khi CN nhận tiền, hàng hoá của cty mẹ.
Nợ 1111, 156/ Có 336

Em cảm ơn anh nha! Ah anh, vậy khi bên CN em mua hàng là bên bán phải xuất HĐTC trực tiếp cho cty mẹ, sau đó cty mẹ mới chuyển xuống CN hả anh.

Nếu như khi CN mua hàng, trên HĐTC bên bán xuất trực tiếp cho CN và e ĐK là:
Nợ 156
Nợ 1331
Có 111/112/331
Có được không anh?
Thanks anh nha ^.^!

levanton

levanton

Cao cấp
Em cảm ơn anh nha! Ah anh, vậy khi bên CN em mua hàng là bên bán phải xuất HĐTC trực tiếp cho cty mẹ, sau đó cty mẹ mới chuyển xuống CN hả anh.

Nếu như khi CN mua hàng, trên HĐTC bên bán xuất trực tiếp cho CN và e ĐK là:
Nợ 156
Nợ 1331
Có 111/112/331
Có được không anh?
Thanks anh nha ^.^!

Không phải vậy, khi mua hàng yêu cầy bên bán xuất cho cty mẹ, chắc rắng họ không chịu đâu, mà phải phản ánh đúng thật chất của nghiệp vụ :
Nợ 156
Nợ 133
Có 331

Ở khâu thanh toán, tùy theo thật tế như thế nào:

Nếu chi nhánh có tiền ( do những lần trước cty chuyển, do thu được tiền hàng,...)
Chi trả cho người bán, Hạch toán
Nợ 331/ Có 1121, 1111

- Nếu cty chuyển cho chi nhánh, chi nhánh hạch toán:
Nợ 1121, 1111/ Có 336
Khi chi nhánh trả tiền:
Nợ 331/ Có 1121, 1111

- Nếu công ty chi trả hộ, chi nhánh hạch toán:
Nợ 331/ Có 336
Nhưng làm vậy sẽ rắc rối vì liên quan đến vấn đề điều kiện để chi nhánh được khấu trừ thuế GTGT.

J

Jessica Tong

Sơ cấp
25/11/09
13
0
0
TPHCM
- Nếu cty chuyển cho chi nhánh, chi nhánh hạch toán:
Nợ 1121, 1111/ Có 336
Khi chi nhánh trả tiền:
Nợ 331/ Có 1121, 1111

- Nếu công ty chi trả hộ, chi nhánh hạch toán:
Nợ 331/ Có 336
.

Anh, hiện tại e đang làm theo QĐ48 vậy mình vẫn được ĐK TK 336 không? vì trong hệ thống tài khoản của QĐ48 e kg thấy TK 336.

J

Jessica Tong

Sơ cấp
25/11/09
13
0
0
TPHCM
Để được khấu trừ trong trường hợp đó thì cần làm hợp đồng mua hàng tay ba.

Anh, nếu vậy khi mình mua hàng mà không có hợp đồng mua bán tay ba thì CN và cty đều không được khấu trừ thuế hả anh? và nếu như CN muốn được khấu trừ thì bắt buộc hóa đơn nào mua vào nào cũng phải kèm theo hợp đồng tay ba hả anh? (vì CN e kg có nhập hàng cố định mà nhập rải rác nhiều lắm, có khi có hóa đơn chỉ 100k thôi ah)

Anh có mẫu HĐ tay ba này kg? anh share cho e tham khảo với nha. Thanks a!

Nice day cả nhà ^.^!

levanton

levanton

Cao cấp
Anh, nếu vậy khi mình mua hàng mà không có hợp đồng mua bán tay ba thì CN và cty đều không được khấu trừ thuế hả anh? và nếu như CN muốn được khấu trừ thì bắt buộc hóa đơn nào mua vào nào cũng phải kèm theo hợp đồng tay ba hả anh? (vì CN e kg có nhập hàng cố định mà nhập rải rác nhiều lắm, có khi có hóa đơn chỉ 100k thôi ah)

Anh có mẫu HĐ tay ba này kg? anh share cho e tham khảo với nha. Thanks a!

Nice day cả nhà ^.^!

THeo quyết định 48 thì bạn thay 336 = 3388.

Về điều kiện được khấu trừ đó là khi hoá đơn mua hàng có giá trị thanh toán >= 20tr. Còn dưới 20tr thì không ảnh hưởng gì.

M

minhnt9

Trung cấp
13/3/06
53
1
8
Hà Nội
Em cũng có một số vấn đề về việc thanh toán giữa CN và cty, mong các anh chị giúp đỡ.

Trụ sở chính của Cty em ở HN, có thành lập 01 CN sản xuất VLXD ở Hải Dương, CN có ĐKKD, mã số thuế 13 số đuôi 001, có con dấu riêng và có mua hóa đơn GTGT riêng, CN đăng ký hạch toán phụ thuộc.
Những tháng trước, đang trong giai đoạn đầu tư xây dựng Nhà máy nên chưa thành lập CN. Công ty có làm hợp đồng vay vốn lưu động tại NH (theo hạn mức) và có giải ngân một vài lần, chuyển trả tiền trực tiếp cho người cung cấp từ TK tiền vay tại NH (như tiền điện, tiền đất, tiền than) và người cung cấp trả hóa đơn cho công ty.
Bây giờ, đã thành lập CN thì các hóa đơn than, đất, điện bắt buộc phải mang tên chi nhánh. Trong khi món vay tại NH là công ty vay và chuyển trả bằng UNC cho người cung cấp là từ TK vay của công ty. Vậy nên em ko biết giải quyết như thế nào cả: hóa đơn tên CN còn người trả tiền lại tên công ty? NH lại ko cho chuyển HĐ vay này sang tên chi nhánh, phải là công ty vay thì họ mới cho vay.
Em đã tìm kiếm, tham khảo khắp trên mạng mà ko có trường hợp nào như thế cả. Mong các anh chị có cao kiến gì giúp em với. Em cảm ơn nhiều nhiều.

Sửa lần cuối:
T

ttlanh

Guest
26/1/10
4
0
0
41
tphcm
Xin chào, tôi cũng đang thắc mắc giống bạn nè, mà CN của cty tôi là hach toán độc lập, có anh chị nào biết xin hãy trả lời giúp mình,

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA