Hoá đơn dich vụ vận chuyển .

• Thread starter lankttn
  • Ngày gửi
L

lankttn

Guest
6/11/09
4
0
0
Tây Ninh
Xin chào mọi người! Mọi người trả lời dùm mình.
Minh mới vô làm công ty dịch vụ vận chuyển bây giờ mình cần suất HĐ GTGT cho khách hàng. Mình muốn biết rõ là cty mình không có xe và đã ký hợp đồng thuê xe dài hạn của tư nhân, tư nhân không có hoá đơn để xuất cho cty . Cty mình chỉ có cái hợp đồng thuê xe vậy mình xuất hoá đơn vận chuyển cho khách hàng được không. Vì mình nghe nói phải có hoá đơn bên Tư Nhân xuất cho cty, cty mới xuất được hoá đơn cho khách hàng. Nếu căn cứ hợp đồng thuê xe để xuất hoá đơn thì thuế GTGT có được khấu trừ thuế không và chi phí thuê xe có được đưa vào CP TNDN không. Nếu có thông tư hướng dẫn về thuế suất GTGT của dịch vụ vận chuyển xin gửi cho mình với.cám ơn mọi người.!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
bendoihiuquanh

bendoihiuquanh

Cao cấp
10/7/08
238
0
0
TP. HCM
Xin chào mọi người! Mọi người trả lời dùm mình.
Minh mới vô làm công ty dịch vụ vận chuyển bây giờ mình cần suất HĐ GTGT cho khách hàng. Mình muốn biết rõ là cty mình không có xe và đã ký hợp đồng thuê xe dài hạn của tư nhân, tư nhân không có hoá đơn để xuất cho cty . Cty mình chỉ có cái hợp đồng thuê xe vậy mình xuất hoá đơn vận chuyển cho khách hàng được không. Vì mình nghe nói phải có hoá đơn bên Tư Nhân xuất cho cty, cty mới xuất được hoá đơn cho khách hàng. Nếu căn cứ hợp đồng thuê xe để xuất hoá đơn thì thuế GTGT có được khấu trừ thuế không và chi phí thuê xe có được đưa vào CP TNDN không. Nếu có thông tư hướng dẫn về thuế suất GTGT của dịch vụ vận chuyển xin gửi cho mình với.cám ơn mọi người.!!

Mình muốn biết rõ là cty mình không có xe và đã ký hợp đồng thuê xe dài hạn của tư nhân, tư nhân không có hoá đơn để xuất cho cty . -> không có hoá đơn, không được đưa vào CP TNDN.
Cty mình chỉ có cái hợp đồng thuê xe vậy mình xuất hoá đơn vận chuyển cho khách hàng được không -> bạn vẫn xuất hoá đơn đầu ra và ghi nhận doanh thu + đóng thuế.

L

lankttn

Guest
6/11/09
4
0
0
Tây Ninh
Tiện câu hỏi trên cho mình hỏi luôn khi cty thuê xe dài hạn của tư nhân để vận chuyển hàng cho khách hàng vậy khi những chi phí phát sinh như : xăng dầu, cp bóc vát hàng, tiền lương tài xế, các chi phí khác liên quan đến xe thuê, những CP vẫn được hạch toán bình thường để tính thuế TNDN phải không, còn hoá đơn xăng dầu mình được khấu trừ thuế GTGT phải không, mọi người trả lời giúp mình , cám ơn nhiều !!!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Tiện câu hỏi trên cho mình hỏi luôn khi cty thuê xe dài hạn của tư nhân để vận chuyển hàng cho khách hàng vậy khi những chi phí phát sinh như : xăng dầu, cp bóc vát hàng, tiền lương tài xế, các chi phí khác liên quan đến xe thuê, những CP vẫn được hạch toán bình thường để tính thuế TNDN phải không, còn hoá đơn xăng dầu mình được khấu trừ thuế GTGT phải không, mọi người trả lời giúp mình , cám ơn nhiều !!!

Bạn phải cẩn thận, thuê xe tư nhân không có hoá đơn thì những chi phí liên quan đến xe sẽ bị loại trừ tất cả (cho dù bạn có hợp đồng).

L

lankttn

Guest
6/11/09
4
0
0
Tây Ninh
vậy mình phải làm sao cho những chi phí đó được đưa vào CP để tính thuế TNDN và khấu trừ thuế, Mình bắc buộc tư nhân phải xuất hoá đơn ah nhưng tư nhân không chịu xuất vậy là mình toi cp bỏ ra ah dù có hợp đồng. Vậy làm sao mình dám xuất hoá đơn cho khách hàng của mình bây giờ.

L

Luc van

Guest
vậy mình phải làm sao cho những chi phí đó được đưa vào CP để tính thuế TNDN và khấu trừ thuế, Mình bắc buộc tư nhân phải xuất hoá đơn ah nhưng tư nhân không chịu xuất vậy là mình toi cp bỏ ra ah dù có hợp đồng. Vậy làm sao mình dám xuất hoá đơn cho khách hàng của mình bây giờ.

chỉ những hoá đơn nhập nhiên liệu, vật tư dùng cho xe mới bị loại ra thui! còn những chi phi khác không liên quan tới xe vẫn được tính vào chi phí bt
Lưu ý:
Khi bên kia xuất hoá đơn cho bên bạn và nếu muốn đưa chi phí vào cho xe thì trong hợp đồng phải ghi rõ: Bên thue xe chịu toán bộ chi phí nhiên liệu, tiền công lái xe, phụ xe, ...
Chúc thành công

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

"vậy mình phải làm sao" cái cần làm sao trước tiên của bạn là hoá đơn thuê xe, có hoá đơn này rồi thì tự nhiên những cái CP liên quan sẽ ...thông.
Mất thêm một ít nộp thuế để có hoá đơn còn hơn là sẽ bị mất nhiều hơn sau này (CP liên quan, cái này rất lớn xăng, tài xế, sửa chữa,...)

Sửa lần cuối:
V

valerie

Guest
25/9/09
21
0
0
39
Hà Nội
trùi, cái này bê mình làm rùi . Bạn làm hợp đồng Thuê xe ( giá trị thật hoặc cao hơn) rồi in 3 bản, lên cơ quan thuế nơi ng cho thuê xe có hộ khẩu. Sau đó, nộp hợp đồng tại cửa :" công văn đến" của Chi cục. và photo CMND, đăng ký xe oto, và công chứng đến gặp quản lý thuế của nơi ng cho thuê xe ở ( khi nộp hợp đồng, ng ta sẽ ní gặp ai).
rồi vào tính thuế GTGT 0,4 % mỗi tháng( nếu ở Huyện sẽ có mức 3,5%), thuế môn bài 1tr/1năm, thuế TNCN nếu có
VD : Cty A thuê xe anh B với trị giá : 15tr ( giá trị thực trả là 12tr) và thanh toán 6tháng 1 lần ( thì 6 tháng làm giấy tờ 1 lần).từ 01/11/2009 đến ...
thì thuế môn bài năm 2009: 500k
thuế GTGT : 15k x0,4% = 600k/1tháng x 6tháng = 3,6tr
thuế TNCN : Số TN tính thuế :15tr*37% = 5,550tr/1 tháng - 4tr (giảm trừ cá nhân)= 1,550tr, sẽ nộp thuế 1,550trx 5%= 77,5k và nếu đc giảm trừ gia c 1 ng thì ko pahir đóng
vị chi bạn đóng mọi thứ 1 lần cho 6 tháng, nộp tại kho bạc, sau đó quay lại lấy Hoá đơn là Ok.
Thuê nhà cũng tương tự

L

lankttn

Guest
6/11/09
4
0
0
Tây Ninh
Qua tham khảo ý kiến của mọi người lankttn xin cám ơn rất nhiều!!
Vậy nói tóm lại là cty cần lấy được HĐ GTGT từ tư nhân cho thuê xe, lấy được hóa đơn từ tư nhân khó thật đấy.Nếu không lấy được hóa đơn vậy CP bỏ ra tiu rồi.Cũng may mình đang tham khảo ý kiến mọi người. Cám ơn mọi nguoi nhiều sau này có cần hỏi gì nhờ mọi người trả lời giúp nha!!!

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA