TK 112, câch tách hóa đơn VAT

• Thread starter thanhdung9229
  • Ngày gửi
T

thanhdung9229

Sơ cấp
14/10/09
26
0
0
quang nam
Các anh chị ơi, hãy giúp em với!
Số dư tài khoản 112 trên hệ thống sổ sách kế toán và trên ngân hàng váo 1 thời điểm có nhất thiết phải giống nhau hay ko?
Khi xuất hóa đơn VAT với gá trị lớn hơn 20 triệu cho 1 khách hàng thì mình có được phép tách làm 2 hóa đơn ko? Nếu được thì có yêu cầu gì về thời gian xuất 2 hoá đơn này không?
Em cảm ơn các anh chị nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
htthongttp

htthongttp

Trung cấp
28/9/09
166
0
16
ho chi minh
1,Số dư trên 112 trên sổ sách dĩ nhiên phải khớp nhau rồi ,vì chứng từ NH có ngày tháng cả mà .vậy mới đối chiếu được chứ.
2,HĐ trên 20tr tách ra 2 HĐ cũng không sao ,miễn là ghi đúng tên mặt hàng ,đơn giá ,HĐ dịch vụ thôi .Thời gian xuất 2 HĐ thì cách 1 ngày là được

payment

payment

Trung cấp
18/11/09
122
1
0
BĐ->Tp. Hồ Chí Minh
Các anh chị ơi, hãy giúp em với!
Số dư tài khoản 112 trên hệ thống sổ sách kế toán và trên ngân hàng váo 1 thời điểm có nhất thiết phải giống nhau hay ko?
Khi xuất hóa đơn VAT với gá trị lớn hơn 20 triệu cho 1 khách hàng thì mình có được phép tách làm 2 hóa đơn ko? Nếu được thì có yêu cầu gì về thời gian xuất 2 hoá đơn này không?
Em cảm ơn các anh chị nhiều!
Bạn nên nhớ rằng, khi bạn hạch toán tăng giảm TK112 thì phải căn cứ vào giấy báo có. báo nợ của ngân hàng. Bạn xem như tài khoản ở ngân hàng vào thời điểm đó cũng tăng giảm. Nói tóm lại số dư tài khoản giữa hai bên phải khớp với nhau.

N

ngaymoidc

Guest
một công ty có thể mở hai tai khoản ngân hàng đươc ko? cty mình đã có 1 TK tiền việt, 1 TK tiền USD tại NH nông nghiệp, Nay GĐ kêu mở thêm 1 TK cty ở ngân hàng đầu tư nữa, vậy có được không ạh, Ma nhiều TK vậy hoạch toán làm sao, mỗi TK một sổ sao ah, giúp mình với nha , cảm ơn mọi người nhiều

C

changdeptrai

Guest
12/9/09
2
0
0
Đồng Tháp
Bạn vẫn có thể mở thêm tài khoản tiền Việt ở nhiều ngân hàng khác nữa. Khi mở tài khoản ở Ngân hàng xong thì trong phần mềm kế toán bạn chỉ cần mở thêm tài khoản chi tiết cho TK 112 là được ùi. VD: TK 112001 - tiền gửi NH nông nghiệp, TK 112002 - tiền gửi NH đầu tư...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA