Khai báo thuế gtgt của hàng nhập khẩu

• Thread starter gift
  • Ngày gửi
G

gift

Guest
23/10/04
32
0
0
vung tau
em được nhận làm báo cáo thuế cho một công ty mới thành lập chuyên kinh doanh các dụng cụ nhạc nhập khẩu từ châu âu về bán lại trong nước, em không rõ là đối với công ty có hàng nhập khẩu thì khai báo thuế khác với công ty có hàng trong nước về các thủ tục,chứng từ gì ạ(nếu công ty tự nhập khẩu, hoặc nhờ công ty khác nhập khẩu)? em chỉ có kinh nghiệm với công ty chuyên kinh hàng trong nước,và cho em xin biểu mẫu hoàn thuế nhập khẩu,em không rõ những trường hợp nào thì công ty mới thành lập sẽ được hoàn thuế nhập khẩu ạ? phiền các anh chị giúp em gấp gấp với vì em đang rất cần thông tin ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
Kê khai hàng nhập khẩu chỉ khác hàng trong nước ở chỗ hàng nhập khẩu tháng nào bạn nộp thuế nhập khẩu thì mới được kê khai là thuế GTGT đầu vào cho tháng đấy (ví dụ: bạn nhập hàng Tháng 3/05 nhưng sang tháng 4/05 bạn mới nộp thuế GTGT hàng nhập khẩu thì tháng 4 mới được kê khai thuế GTGT đầu vào của hàng nhập khẩu).

Về chứng từ thì bạn phải có biên lại thu thuế của cơ quan hải quan để kê khai với cơ quan thuế. Nếu bạn nộp thuế tại hải quan bằng tiền mặt thì họ sẽ đưa ngay cho bạn. Còn nếu nộp chuyển khoản thì theo văn bản vừa ra ngày 24/5/05 thì họ sẽ không cho bạn biên lai này đâu, mà chứng từ sẽ là giấy nộp thuế chuyển khoản của bạn.

Còn nhập ủy thác thì đơn vị nhập ủy thác phải xuất hóa đơn cho bạn cho nên hạch toán như bạn vẫn làm

Còn các trường hợp hoàn thuế cũng như biểu mẫu bạn nên tham khảo trong thông tư 120 cái này nó đã in thành sách bán khắp nơi rồi. Nhưng trường hợp của bạn là chỉ khi nào âm thuế liên tục trong 3 tháng thì mới được hoàn chứ không có hoàn thuế cho hàng nhập khẩu (chỉ có hoàn thuế cho hàng xuất khẩu thôi)

D

doivai

Guest
4/6/05
11
0
0
Hà Nội
To Minh
Thế theo bạn khi có tờ khai hàng hoá nhập khẩu phải định khoản như thế nào phần thuế GTGT hàng nhập khẩu, vì lúc này chưa nộp thuế thì chưa có thuế GTGT để khấu trừ , mà nếu cứ định khoản thì số thuế GTGT trên sổ 133 sẽ khác với tờ khai thuế . Liệu có thể đựoc không ?

D

Do_Ngoc_Anh2002

Guest
7/5/05
32
1
0
Hanoi
Công ty mình nhập khẩu trực tiếp, khi có thông báo thuế nếu có thuế nhập khẩu thì mình định khoản Nợ 1561/Có 3333 : số thuế nhập khẩu
Còn thuế GTGT khi nào nộp (bằng chuyển khoản) tôi định khoản như sau:
Nợ 1388/Có 33312 : số thuế GTGT hàng nhập khẩu phải nộp.
Nợ 33312/Có 1121 : số tiền chuyển khoản.
Khi nhận được thông báo thuế lúc đó mới kê khai thuế đầu vào.
Nợ 1331/Có 1388 : số thuế GTGT hàng nhập khẩu.

To : Minh91
Theo như bạn nói :"nếu nộp chuyển khoản thì theo văn bản vừa ra ngày 24/5/05 thì họ sẽ không cho bạn biên lai này đâu, mà chứng từ sẽ là giấy nộp thuế chuyển khoản của bạn."
Văn bản đó do cơ quan nào ban hành, bạn chỉ giúp mình với.

P

pham phuoc hao

Guest
15/4/05
1
0
0
44
TP HCM
To Mr Minh
Phần anh trinh bày trên là ok hết rồi minh co mot ti thac mắt sau
Theo minh hiểu Như lúc trước khi cty nộp thuế nhập khẩu bằng chuyển khoản bang uỷ nhiệm chi or giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước bằng chuyển khoản , lúc này là minh hoach toán thuế nhập khẩu sau đó mang lệch chuyển khoản đó đến hải quan mình nhập khẩu cho họ ta lai cho minh sau đó minh căn cứ lai đó minh hoặc toán thuế đầu vào
Theo văn bản mới ra ngày 24/05/05 anh nối thì hải quan ko ra lai nữa vậy thì phần thuế đầu vào hoach toán như thế nào ? anh có thể cho biết thông tin về văn bản đó

Thanks
P Hảo

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Khi nộp thuế nhập khẩu bằng chuyển khoản thì chúng ta chuyển bằng ủy nhiệm chi hoặc giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước vào kho bạc tại địa phương có cửa khẩu mà mình nhập khẩu. Đâu có cần phải mang theo giấy tờ gì nữa cho bên hải quan đâu nhỉ? Ngân hàng hoặc kho bạc sẽ làm giúp chúng ta nhiệm vụ xác nhận đã nộp thuế rồi còn gì?

Chứng từ để hạch toán chính là ủy nhiệm chi có ký nhận của ngân hàng hoặc giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước có ký nhận của kho bạc.

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
minh91 nói:
Kê khai hàng nhập khẩu chỉ khác hàng trong nước ở chỗ hàng nhập khẩu tháng nào bạn nộp thuế nhập khẩu thì mới được kê khai là thuế GTGT đầu vào cho tháng đấy (ví dụ: bạn nhập hàng Tháng 3/05 nhưng sang tháng 4/05 bạn mới nộp thuế GTGT hàng nhập khẩu thì tháng 4 mới được kê khai thuế GTGT đầu vào của hàng nhập khẩu).
Mình cũng tán thành với bạn nhưng câu trên thì có lẽ bạn bị nhầm lẫn một chút rồi. Mình xin sửa lại là nộp thuế GTGT tháng nào thì mới được kê khai là thuế GTGT đầu vào cho tháng đấy
Tuy nhiên cũng cần phải lưu ý khái niệm nộp thuế ở đây tức là ngày trên biên lai nộp thuế. Cũng có trường hợp tháng này nộp tiền mà tháng sau mới có biên lai, hoặc tháng này đã có biên lai nhưng ta chưa lấy về nên không biết số biên lai và ngày biên lai nên không định khoản vào tháng này được, khi đó TK3331 có số dư bên Nợ là số tiền đã nộp (Nợ 3331/Có 1121)

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
doivai nói:
To Minh
Thế theo bạn khi có tờ khai hàng hoá nhập khẩu phải định khoản như thế nào phần thuế GTGT hàng nhập khẩu, vì lúc này chưa nộp thuế thì chưa có thuế GTGT để khấu trừ , mà nếu cứ định khoản thì số thuế GTGT trên sổ 133 sẽ khác với tờ khai thuế . Liệu có thể đựoc không ?
Chào bạn, khi có tờ khai hàng nhập khẩu bạn căn cứ vào đó để hạch toán giá trị hàng nhập khẩu (bao gồm thuế nhập khẩu nếu có). Trên bảng kê thuế GTGT đầu vào bạn kê khai doanh số mua vào là giá trị hàng hóa (bao gồm thuế nhập khẩu nếu có)
Phần thuế GTGT thì lại khác, căn cứ để kê khai thuế GTGT là biên lai nộp thuế, vì vậy chỉ khi nào có biên lai nộp thuế (thường là sang tháng tiếp theo) bạn mới kê vào bảng kê thuế GTGT đầu vào. Khi đó phần doanh số mua vào ta có thể để trống vì tháng trước đã khai rồi
Số thuế trên tờ khai sẽ luôn phải khớp với số thuế trên sổ thuế 133

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Do_Ngoc_Anh2002 nói:
To : Minh91
Theo như bạn nói :"nếu nộp chuyển khoản thì theo văn bản vừa ra ngày 24/5/05 thì họ sẽ không cho bạn biên lai này đâu, mà chứng từ sẽ là giấy nộp thuế chuyển khoản của bạn."
Văn bản đó do cơ quan nào ban hành, bạn chỉ giúp mình với.
Uh mình cũng muốn hỏi văn bản đó là văn bản nào vì có thể thấy là nó không hợp lý. Ví dụ cậu mang tiền đi thanh toán cho 1 đơn vị khác, thì khi nhận tiền cậu phải ký phiếu chi của công ty cậu, còn sang bên kia cậu phải nhớ lấy phiếu thu mang về để làm căn cứ là họ đã thu tiền của mình chứ, phải không?
Do_Ngoc_Anh2002 nói:
Công ty mình nhập khẩu trực tiếp, khi có thông báo thuế nếu có thuế nhập khẩu thì mình định khoản Nợ 1561/Có 3333 : số thuế nhập khẩu
Còn thuế GTGT khi nào nộp (bằng chuyển khoản) tôi định khoản như sau:
Nợ 1388/Có 33312 : số thuế GTGT hàng nhập khẩu phải nộp.
Nợ 33312/Có 1121 : số tiền chuyển khoản.
Khi nhận được thông báo thuế lúc đó mới kê khai thuế đầu vào.
Nợ 1331/Có 1388 : số thuế GTGT hàng nhập khẩu.
To Do_Ngoc_Anh:phần thuế GTGT của hàng nhập khẩu mình không nên định khoản qua 1388. Khi có nhiều bút toán cùng một nội dung thì ta dễ bị lẫn và khi để số dư trên 3331 ta sẽ dễ kiểm tra đối chiếu số liệu

D

Do_Ngoc_Anh2002

Guest
7/5/05
32
1
0
Hanoi
To : Vong phuc
Mình vừa vào trang Web site Hải quan www.customs.gov.vn/ thấy Công văn số 1893/TCHQ-KTTT ngày 17/5/2005 v/v Sử dụng biên lai. Nội dung công văn này đúng như Minh91 đã nói, bạn thử vào đấy để xem cho rõ hơn.
Còn theo bạn mình không nên định khoản Nợ 1388/Có 33312 như vậy căn cứ đâu để nộp tiền.
Chào thân ái.

M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
Thấy mọi người tụ họp đông quá mình cũng thấy run.

Hiện nay, cái khoản thuế NK thì mình hạch toán luôn trong kỳ còn cái thuế GTGT hàng nhập khẩu thì kệ thây nó. Lúc nào nộp thì hạch toán luôn N133/C33312, N33312/C111,112. Chứ mình thấy đưa qua TK138 nó ko ổn thế nào ấy.

Ngày trước mình cãi nhau với cơ quan thuế hoài về cái vụ này. Mình cho rằng sở dĩ tôi được chậm nộp 30 ngày là do ưu đãi của nhà nước cho hàng tư liệu sản xuất đấy chứ có phải tôi xin đâu (hàng tiêu dùng là mời các bác nộp ngay nên sẽ ko có chiện này đâu nha). Việc xác định và thu thuế là của Hải quan ko liên can gì tới mấy bác thuế đâu tại sao các bác cứ chõ mũi vào (lúc chúng tôi bảo HQ họ đồng ý rồi thì các bác toàn nói HQ khác thuế). Và hồi đó tôi đọc hướng dẫn ghi cách hạch toán là N133/C33312 đấy chứ thì phải cho tôi kê khai nếu ko sẽ lệch giữa sổ và tờ khai. Còn nếu sau 30 ngày tôi ko nộp thì mấy ông HQ có tha cho tôi đâu (phạt, truy thu, cưỡng chế ... đủ mọi trò).

Nhưng tóm lại họ là quan cho nên họ lờ tất mình đành thua vậy:wall:

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
To minh91,

Bạn đợi đến khi nào nộp thuế mới ghi C33312 là sai nguyên tắc kế tóan rồi. Nếu thời điểm nhập hàng và nộp tiền cùng niên độ thì có thể cho qua, nhưng nếu nộp tiền vào năm sau mà bạn không hạch tóan thì lúc này không phải chênh giữa sổ sách và tờ khai mà sẽ là chênh giữa sổ sách và tình hình nghĩa vụ nộp NS vào cuối năm đấy. Đồng thời BCTC sẽ không còn trung thực và hợp lý nữa nếu con số này là trọng yếu.

Vậy nên phải hạch toán như Ngoc Anh thôi, chỉ có điều treo trên tk 1388 thì không hợp lý lắm, vì tk này tập hợp rất nhiều đối tượng-->khó theo dõi. Mình thì sẽ treo trên tk 133...(chi tiết thuế GTGT đầu vào chưa được khấu trừ trong kỳ)=> cuối kỳ, nếu chưa nộp thuế thì tk này sẽ có số dư, mà không kết chuyển qua 3331->không chênh lệch gì cả.

D

doivai

Guest
4/6/05
11
0
0
Hà Nội
Cám ơn Vongphuc và các bạn nhé, mình thì vẫn làm như Ngoc Anh 2002 vẫn làm , nhưng vẫn phân vân khi để ở Tk 1388 phần thuế GTGT hàng nhâp khẩu chưa khấu trừ, còn làm như lannhu thì mình chưa từng làm cả . Nhưng thú thực là Lannhu nói chưa cụ thể lắm, bạn định khoản như thế nào cơ? N133/C33312 khi nhập hàng, sau đó khi nộp thuế bằng tiền gửi thì N33312/C 112, như vậy thì trên TK tổng hợp 133 vẫn đang phản ánh số thuế GTGT đựoc khấu trừ đấy chứ, vẫn bị lệch so với tờ khai. Hay là mình chưa hiểu ý của lannhu vậy , bạn nói rõ hơn đựoc không vậy ? Cám ơn bạn nhé

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Bạn đọc kỹ lại những chỗ mình bold để hiểu và tìm cách định khoản cho hợp lý nhé.
Vậy nên phải hạch toán như Ngoc Anh thôi, chỉ có điều treo trên tk 1388 thì không hợp lý lắm, vì tk này tập hợp rất nhiều đối tượng-->khó theo dõi. Mình thì sẽ treo trên tk 133...(chi tiết thuế GTGT đầu vào chưa được khấu trừ trong kỳ)=> cuối kỳ, nếu chưa nộp thuế thì tk này sẽ có số dư, mà không kết chuyển qua 3331->không chênh lệch gì cả.

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Do_Ngoc_Anh2002 nói:
To : Vong phuc
Mình vừa vào trang Web site Hải quan www.customs.gov.vn/ thấy Công văn số 1893/TCHQ-KTTT ngày 17/5/2005 v/v Sử dụng biên lai. Nội dung công văn này đúng như Minh91 đã nói, bạn thử vào đấy để xem cho rõ hơn.
Còn theo bạn mình không nên định khoản Nợ 1388/Có 33312 như vậy căn cứ đâu để nộp tiền.
Chào thân ái.
Bạn thân mến trong công văn này ghi rõ : "Đối với các khoản thu Ngân sách Nhà nước cơ quan Hải quan địa phương không trực tiếp thu bằng tiền mặt từ đối tượng nộp thuế thì không ra biên lai thu tiền". Ở đây bạn đã hiểu sai từ "biên lai thu tiền" thành "biên lai nộp thuế". Nó cũng giống như là mình chuyển khoản thanh toán công nợ thì không thể đòi người ta phiếu thu được
Như vậy, biên lai nộp thuế là chứng từ bắt buộc phải có dùng làm căn cứ hạch toán thuế

Còn căn cứ để nộp tiền thì tất nhiên là thông báo nộp thuế rồi

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
lannhu nói:
Số tiền này treo trên chi tiết 133 thì rõ ràng là tài khoản tổng hợp bị sai rồi
lannhu nói:
To minh91,

Bạn đợi đến khi nào nộp thuế mới ghi C33312 là sai nguyên tắc kế tóan rồi. Nếu thời điểm nhập hàng và nộp tiền cùng niên độ thì có thể cho qua, nhưng nếu nộp tiền vào năm sau mà bạn không hạch tóan thì lúc này không phải chênh giữa sổ sách và tờ khai mà sẽ là chênh giữa sổ sách và tình hình nghĩa vụ nộp NS vào cuối năm đấy. Đồng thời BCTC sẽ không còn trung thực và hợp lý nữa nếu con số này là trọng yếu.
Hạch toán như bạn thì sai tới 2 lần bởi vì thuế đầu vào được khấu trừ thì không được khấu trừ mà thuế đầu ra phải nộp thì lại chưa phải nộp, hic hic. Nói cách khác là do hạch toán vào sổ sách sai nên bạn đã ép tờ khai và báo cáo tình hình nộp thuế sai theo

Thôi tớ bị sái quai hàm rồi hôm nay về nhà chắc không ăn được cơm

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Số tiền này treo trên chi tiết 133 thì rõ ràng là tài khoản tổng hợp bị sai rồi
Sai hay không thì phải xem lại 133 người ta quy định là tk gì, còn mình thì dùng nó để phản ánh hết tất cả các lọai VAT đầu vào được khấu trừ trong kỳ và chưa được phép khấu trừ trong kỳ. (hic, không biết như thế có trái quy định không đây)
Trên TKTH 133 lúc này nếu có số dư nợ thì bao gồm 2 chi tiết: thuế đầu vào còn được khấu trừ chuyển sang kỳ sau và thuế đầu vào chưa được phép khấu trừ khấu trừ. Do đó khi đối chiếu với trên tờ khai, mình sẽ lấy số dư từ sổ chi tiết VAT được khấu trừ trong kỳ. Và việc để riêng khoan VAT chưa được phép khấu trừ như vậy sẽ dễ dàng theo dõi, đối chiếu với VAT hàng nhập chưa nộp tương ứng. Khi nào nộp thì sẽ chuyển từ chi tiết "chưa đựoc khấu trừ" sang " được khấu trừ".

Hạch toán như bạn thì sai tới 2 lần bởi vì thuế đầu vào được khấu trừ thì không được khấu trừ mà thuế đầu ra phải nộp thì lại chưa phải nộp, hic hic. Nói cách khác là do hạch toán vào sổ sách sai nên bạn đã ép tờ khai và báo cáo tình hình nộp thuế sai theo
Hic, bạn dùng từ ngữ không chính xác rồi, thuế đầu vào được khấu trừ nhưng chưa được khấu trừ trong kỳ thì đúng hơn. Và điều này thì tất nhiên rồi, khi nào bạn nộp thuế thì mới được khấu trừ chứ. Còn thuế đầu ra phải nộp mà chưa phải nộp là vì được ân hạn đó bạn->thế mới có dzụ này chứ:D

S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
Mặc dù không đúng chủ đề nhưng tiện đây các bác cho em hỏi một chút: hôm 2/6 em nhận được một biên lai thuế xuất nhập khẩu nhưng lại không có một dấu má nào hết. Bây giờ ngồi vào sổ mới để ý, liệu có sao không hả các bác ? Đây là biên lai nộp thuế GTGT hàng NK từ hồi tháng 4.
Cám ơn các bác nhiều, chúc các bác vui !

M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
Các bác bàn cãi nhau ghê quá. Tôi xin mở rộng ý kiến của mình như sau:

1. Nếu đến cuối năm mà vẫn chưa nộp thuế GTGT hàng NK thì tôi sẽ treo nó vào 133 luôn. Ko có vấn đề gì đâu bởi vì đây đúng thực là số thuế mình sẽ và phải được khấu trừ nó lệch với tờ khai và quyết toán thuế GTGT thì mình sẽ giải trình như trên thôi các bác cứ đưa cái trọng yếu vào làm bà con sợ quá . Còn kính thưa mọi người rằng số liệu trên báo cáo tài chính (nhất là phần nghĩa vụ với NSNN) bên thuế họ ko quan tâm đâu vì họ có một hệ thống báo cáo cực kỳ chi tiết cơ (có 4 loại báo cáo tất cả) mà tất cả bạn đều phải nôjp đấy chứ

2. To vongphuc: Hình như bạn mới xem văn bản chứ bạn chưa xem biên lai. Trên đó ghi là biên lai thuế chứ ko phải biên lai nộp thuế như bạn nói, sau đó còn có cái dòng nhỏ ở dưới là Liên 2: giao người nộp tiền cho nên bạn đừng có hy vọng có nó khi nộp chuyển khoản đâu

3. To suongdemtv: cứ biên lai xịn là được mấy cái dấu vuông ấy ít giá trị lắm. Còn phải hạch toán thuế khi nào bạn nộp thuế chứ còn ngày tháng của biên lai ko quan trọng đâu. Biên lai chỉ là một trong nhiều căn cứ chứng minh bạn đã hoàn thành việc đóng thuế mà thôi còn nhiều cái khác nữa. Bên tôi nhập khẩu nhiều cuối năm bên giao nhận họ mới đi lấy một thể (nhiều phát kinh lên được) nên trả lẽ tôi ngồi chờ đến cuối năm để xếp tôi nó chặt đầu à

S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
vậy ạ, tại em cứ tưởng liên quan đến hóa đơn chứng từ là phải có dấu đỏ. Cám ơn bác nhiều nhé !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA