Hợp đồng vay vốn nhân viê trong công ty

  • Thread starter cogaitaydaivn
  • Ngày gửi

1684 lượt xem

C

cogaitaydaivn

Thành viên thân thiết
16/9/08
137
0
18
TP HCM
Cho mình hỏi nếu hợp đồng vay vốn nhân viên trong cty mục đích chi tiêu hoạt động kinh doanh. vay ngắn hạn 5 tháng số tiền là 1 tỷ, lãi vay 0.8%/tháng, như vậy có hợp lý ko? có cách nào qua năm 2010 ko phải đóng thuế TNCN trên lãi vay này ko? Mong các anh chị và các bạn giúp đỡ.
 
T

tungc4

Thành viên thân thiết
19/5/07
60
0
0
35
nha trang
Việc huy động nguồn vốn vay từ nhân viên thời hạn vay 5 tháng, lãi suất 0.8%/tháng là hợp lý, được điều chỉnh theo bộ luật dân sự.
- Theo quy định tại khoản 1 điều 1 TT160/2008/TT-BTC ngày 12/8/2009, đối tượng được miễn thuế TNCN từ 01/01/09 đến 31/12/09 bao gồm: Cá nhân cư trú và cá nhân ko cư trú có thu nhập từ: Đầu tư vốn, chuyển nhượng vốn, từ bản quyền, và nhượng quyền thượng mại.
- Theo quy định tại Khoản 4, Điều 2, Thông tư 160, thu nhập làm căn cứ xác định số thuế được miễn là số tiền cá nhân nhận được từ các giao dịch chuyển nhượng vốn hoàn thành phù hợp với thời gian được miễn thuế (cụ thể là từ 01/01/2009 đến ngày 31/12/2009).
- Theo quy định tại Phần B, Mục II, Điểm 2.1.3, Thông tư 84/2008/TT-BTC ngày 30/09/2008 thời điểm giao dịch chuyển nhượng vốn hoàn thành là thời điểm các bên tham gia chuyển nhượng làm thủ tục khai báo, chuyển quyền sở hữu với cơ quan cấp đăng ký kinh doanh hoặc doanh nghiệp quản lý vốn góp.
- Mặt khác, theo quy định tại Khoản 7, Điều 2, Thông tư 160, “các khoản thu nhập thuộc diện được miễn thuế thu nhập cá nhân theo hướng dẫn tại Khoản 1, Điều 1, Thông tư 160 này nếu được chi trả sau năm 2009 thì thời hạn chi trả thu nhập được áp dụng miễn thuế chậm nhất không quá ngày 30/06/2010. Nếu chi trả sau thời hạn nêu trên sẽ không được miễn thuế TNCN”
- Theo quy định tại Điều 3, mục 3, Nghị định 100/NĐ-CP ngày 08/9/2008 thì đầu tư vốn bao gồm: tiền lãi cho vay, lợi tức cổ phần,Thu nhập từ đầu tư vốn dưới các hình thức khác, kể cả trường hợp góp vốn đầu tư bằng hiện vật, danh tiếng, quyền sử dụng đất, phát minh, sáng chế; trừ thu nhập nhận được từ lãi trái phiếu Chính phủ.

Do đó, nếu cty cho vay và hoàn thành việc vay vốn trong năm 2010 thì việc chi trả khoản lãi vay,nhân viên sẽ không phải chịu thuế TNCN, khoản thu nhập từ lãi vay được chi này sẽ được miễn tối đa đến ngày 30/06/2010.
 
Sửa lần cuối:
C

cogaitaydaivn

Thành viên thân thiết
16/9/08
137
0
18
TP HCM
Vay ca nhan

Mình cám ơn bạn nhiều!
Như bạn hướng dẫn, mình đọc đi đọc lại các TT và NĐ trên, thì theo mình "thu nhập phát sinh trong năm 2009 được chi trả chậm nhất là ngày 30/06/2010 thì mới được miễn thuế TNCN. Còn khoản thu nah65p từ 01/01/2010 vẫn phải đóng thuế TNCN mà". Mình định trình bày với sếp đưa khoản vay đó qua góp vốn liên doanh, liệu như vậy có được ko? Mình rối quá ko biết làm sao nữa. Giúp mình với.:wall:
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều