xuất hóa đơn cho hợp đồng xây dựng

• Thread starter phuongggg
  • Ngày gửi
P

phuongggg

Sơ cấp
15/11/09
5
0
0
45
tphcm
chào các bạn mình là thành viên mới cũng là một nhân viên mới của một công ty xây dựng hiện mình đang gặp rắc rối ,trong côngty có nhận thi công trình cách đây 7 tháng với chi phí nhân công là 3tỷ bây giờ công trình đã xong và bên chủ đẩu tư yêu cầu xuất hóa đơn và bây giờ mình mới đi đăng ký hợp đồng xây dựng với thuế khoảng thời gian giữa lúc ký hợp đồng với lúc xuất hóa đơn có 1 tháng thì mình có thể giải trình được chi phí nhân công 3tỷ đó không ,mong mọi người giúp đỡ nếu không được chắc là em sẽ bị mất việc làm

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dothuhuong282

Trung cấp
2/11/06
166
2
0
Ngôi nhà hạnh phúc
Vậy bạn tính xem HĐ nhân công đó chi trong mấy tháng, chẳng hạn bạn làm trong 6 tháng với chi phí 3tỷ đồng. Sau 1 tháng xuất HĐ bạn ghi: Nợ TK 111,112. : 3tỷ
Có TK 511: 500triệu/ 1+thuế xuất
Có TK Thuế Phải nộp: Thuế
Có TK 3387: Dthu chưa thực hiện: 2,5tỷ
Hàng tháng phân bổ vào dthu tính và nộp thuế.
Nợ TK 3387: 500tr
Có TK 511: 500/1+thuế suất
Có TK 333 Thuế phải nộp
Sau khi ký HĐ mà bạn xuất HĐ luôn và thu tiền thì coi như là khoản dthu chưa thực hiện mà.

A

anhthu131184

Sơ cấp
2/12/08
39
0
6
39
Đà Nẵng
tính tiền lương cho công nhân phải xuất hoá đơn nữa ha bạn

L

linhnhat166

Sơ cấp
8/12/08
45
0
0
TP.HCM
Thế trước lúc thi công không có làm hợp đồng hả bạn, đến tận bây giờ mới làm hợp đồng hả.Mình không hiểu ý bạn nói, bạn có thể gửi mail nội dung câu hỏi của bạn để mình xem thử được không. Mail: linhnhat166@yahoo.com

P

phuongggg

Sơ cấp
15/11/09
5
0
0
45
tphcm
Thế trước lúc thi công không có làm hợp đồng hả bạn, đến tận bây giờ mới làm hợp đồng hả.Mình không hiểu ý bạn nói, bạn có thể gửi mail nội dung câu hỏi của bạn để mình xem thử được không. Mail: linhnhat166@yahoo.com

Cám ơn bạn đã quan tâm đến câu hỏi của mình . Vấn đề rắc rối của mình là công ty mình mới thành lập 2 tháng nhưng công trình này thì đã làm xong rước khi mình mở công ty 1 tháng và bây giờ chủ đầu tư yêu cầu công ty xuất hóa đơn và tất cả bây giờ mình mới làm bảng lương cho công nhân vì chỉ nhận phần nhân công không là 3 tỷ nhưng đã chia hợp đồng lại cho thầu phụ hết 2 tỷ và hiện tại bây giờ công ty mình đang làm phần nhân công là 1 tỳ mình định đưa hết 1 tỷ vào chi phí lương công nhân hết được không vì công ty mới thành lập nên chưa có chi phí nào hết như vậy thuế có chịu không có bị loại chi phí này ra không. Mong nhận được câu trả lời của bạn

L

linhnhat166

Sơ cấp
8/12/08
45
0
0
TP.HCM
1 tỷ đó, mình nghĩ bạn nên đưa thêm thuê máy để hoạt động, chi phí khấu hao công cụ dụng cụ dùng cho công trình, chi phí xăng dầu nhớt của máy hoạt động...chứ bạn chấm nhân công không thì nhiều lắm

H

hongthangph

Cao cấp
7/2/06
280
4
0
49
ha noi
Cám ơn bạn đã quan tâm đến câu hỏi của mình . Vấn đề rắc rối của mình là công ty mình mới thành lập 2 tháng nhưng công trình này thì đã làm xong rước khi mình mở công ty 1 tháng và bây giờ chủ đầu tư yêu cầu công ty xuất hóa đơn và tất cả bây giờ mình mới làm bảng lương cho công nhân vì chỉ nhận phần nhân công không là 3 tỷ nhưng đã chia hợp đồng lại cho thầu phụ hết 2 tỷ và hiện tại bây giờ công ty mình đang làm phần nhân công là 1 tỳ mình định đưa hết 1 tỷ vào chi phí lương công nhân hết được không vì công ty mới thành lập nên chưa có chi phí nào hết như vậy thuế có chịu không có bị loại chi phí này ra không. Mong nhận được câu trả lời của bạn

1. Việc tập hợp chi phí tính giá thành công trình xây dựng do công ty trực tiếp thi công phải căn cứ vào dự toán và việc bóc tách vật liệu, máy thi công và nhân công. Đối với công trình giao thầu thì thầu phụ xuất hoá đơn đầu vào cho công ty.
2. Trường hợp công ty bạn có ký hợp đồng trước khi thành lập công ty thì các hợp đồng và chi phí đó vẫn được tính là chi phí hợp lý.
Do vậy bạn cần tập hợp những chi phí phát sinh trong quá trình thi công trước khi thành lập doanh nghiệp

M

Mythai

Guest
15/4/09
3
0
0
41
HCM
Mọi người ơi! Mình có thắc mắc;
Chả là HĐ cũ cục thuế hướng dẫn gạch bỏ 200 rùi ghi lại 2010.mà bên mình in bằng máy nên không gạch mà để vậy. khi in ra thành 20010. Giờ phải làm sao?Hoá Đơn thì mình in được mấy quyển rùi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA