Hạch toán tài sản tự chế.

• Thread starter buikiem1980
  • Ngày gửi
B

buikiem1980

Trung cấp
18/4/09
130
0
0
ho chi minh
chào các anh chị và các bạn.
vừa qua cty em có đóng mới một chiếc tàu kéo để sử dụng. nhưng khi vừa hoàn thành đưa vào sử dụng thì sếp em quyết định bán nó đi vậy cho em hỏi những hoá đơn mua vật liệu để đóng tàu như là thép tấm, sơn, que hàng, lệ phí trước bạ đăng ký, tiền thuê gia công, thuê kho bãi đóng tàu....... em phải hạch toán như thế nào để xác định giá vốn .vì ban đầu em dự định đưa vào hình thành TSCD nên em để nợ TK 241 rồi nhưng sếp đã bán rồi. em không biết phải hạch toán như thế nào cho hơp lý. rất mong được các anh chị và các bạn chỉ giúp.
Thân chào

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tom3OOO

Guest
16/7/09
3
0
0
Ha Noi
theo quyết định 15 th TSCD tự chế
Khi sử dụng cho sxkd Nợ 632
Có 154 ( sx xong đưa vào sử dụng ngay ko qua kho)
Đồng thời ghi tăng TSCD Nợ 211
Có 512
=> Những hóa đơn mua NVL..... bạn hạch toán vào 632

H

hoakiemtoan

Trung cấp
16/2/09
122
0
0
41
quang binh
chào các anh chị và các bạn.
vừa qua cty em có đóng mới một chiếc tàu kéo để sử dụng. nhưng khi vừa hoàn thành đưa vào sử dụng thì sếp em quyết định bán nó đi vậy cho em hỏi những hoá đơn mua vật liệu để đóng tàu như là thép tấm, sơn, que hàng, lệ phí trước bạ đăng ký, tiền thuê gia công, thuê kho bãi đóng tàu....... em phải hạch toán như thế nào để xác định giá vốn .vì ban đầu em dự định đưa vào hình thành TSCD nên em để nợ TK 241 rồi nhưng sếp đã bán rồi. em không biết phải hạch toán như thế nào cho hơp lý. rất mong được các anh chị và các bạn chỉ giúp.
Thân chào
Thế công ty bạn kinh doanh ngành ngề gì? liệu tàu kéo ns có thuộc hàng hóa bạn kinh doanh không? Bạn nên nói rỏ hơn mới giúp bạn được.

B

buikiem1980

Trung cấp
18/4/09
130
0
0
ho chi minh
cty mình kinh doanh vận tải thuỷ. trong giấy phép có ghi vận tải hàng hoá dịch vụ lai dắt mua bán máy móc ,tàu .......vừa qua cty vừa đóng xong một chiếc tàu thì sếp quyết định bán vì vậy những khoản mua vật tư mình ko biết định khoản vào đầu cho hợp lý vì chiếc tàu này đóng từ tháng 4/09 những khoản chi phí trước đầy mình đang treo bên nợn 241 rồi. bạn chỉ giúp mình nhé. tks

H

hoakiemtoan

Trung cấp
16/2/09
122
0
0
41
quang binh
cty mình kinh doanh vận tải thuỷ. trong giấy phép có ghi vận tải hàng hoá dịch vụ lai dắt mua bán máy móc ,tàu .......vừa qua cty vừa đóng xong một chiếc tàu thì sếp quyết định bán vì vậy những khoản mua vật tư mình ko biết định khoản vào đầu cho hợp lý vì chiếc tàu này đóng từ tháng 4/09 những khoản chi phí trước đầy mình đang treo bên nợn 241 rồi. bạn chỉ giúp mình nhé. tks
Theo Mình hiểu công ty bạn có thể đống tàu thì phải có đăng ký đúng không, nếu ngay từ đầu bạn bạn cứ làm bình thường đưa vào 155 sang 632 thì dể, bây cho sang 241 theo mình thì vẫn cứ định khoản bình thường.
Nợ 632
Có 241

Nợ 111,112
Có 511
Có 3331
Thế nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA