TK 112, sổ sách và ngân hàng!

• Thread starter thanhdung9229
  • Ngày gửi
T

thanhdung9229

Sơ cấp
14/10/09
26
0
0
quang nam
Các bạn ơi, cho mình ý kiến nhé!
Mình mới vào làm 1 công ty với 1 đống sổ sách còn bỏ dở. Mình không biết chắc là thuế có theo dõi đối chiếu mọi hoạt động và số dư TK 112 trong sổ sách công ty với TK trên ngân hàng hay không?
Nhưng chứng từ công ty thì quá chi là lộn xộn nên không thể nào làm theo bảng sao kê ngân hàng được.
Sếp mình thì yêu cầu mình hạch toán TK 112 với những khoản tiền nào có thực trên hóa đơn chứng từ mà thôi. Nếu làm như vậy thì số dư TK 112 trên sổ sách và trên ngân hàng sẽ không giống nhau. Mình không biết như vậy có được hay không?
Các bạn hãy cho mình ý kiến nên phải làm thế nào cho đúng.
Xin chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
Cơ quan thuế khi kiểm tra thuế đơn vị họ sẽ kiểm tra đối chiếu sổ phụ ngân hàng đấy. Mục đích không phải để kiểm tra số dư mà mục đích chính là kiểm tra các giao dịch thông qua ngân hàng xem đơn vị có mua bán mà không thực hiện kê khai thuế hay không.

trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
Vì vậy, nếu trên sổ phụ ngân hàng phản ánh một số nghiệp vụ mà khách hàng chuyển trả tiền cho đơn vị (mà không có xuất hoá đơn) thì đây là hành vi trốn thuế đó.

K

kunkun82

Trung cấp
23/9/09
106
1
18
tphcm
Các bạn ơi, cho mình ý kiến nhé!
Mình mới vào làm 1 công ty với 1 đống sổ sách còn bỏ dở. Mình không biết chắc là thuế có theo dõi đối chiếu mọi hoạt động và số dư TK 112 trong sổ sách công ty với TK trên ngân hàng hay không?
Nhưng chứng từ công ty thì quá chi là lộn xộn nên không thể nào làm theo bảng sao kê ngân hàng được.
Sếp mình thì yêu cầu mình hạch toán TK 112 với những khoản tiền nào có thực trên hóa đơn chứng từ mà thôi. Nếu làm như vậy thì số dư TK 112 trên sổ sách và trên ngân hàng sẽ không giống nhau. Mình không biết như vậy có được hay không?
Các bạn hãy cho mình ý kiến nên phải làm thế nào cho đúng.
Xin chân thành cảm ơn!

Theo ý kiến riêng của mình thì khi giao dịch của đơn vị bạn được phản ánh hết trên sổ phụ ngân hàng( có cả chứng từ hợp lệ và không hợp lệ). khi Chi Cục thuế xuống kiểm tra quyết toán đơn vị bạn không những là xem số dư mà còn kiểm tra xem đơn vị bạn có thực hiện giao dịch đúng với thực tế hay không? có kê khai thuế hay không? Vì vậy bạn phải phản ánh đúng trên TK ngân hàng. Nếu sai sô liệu trên TK ngân hàng bạn phải thực hiện điều chỉnh bổ sung chứng từ sao cho hợp lý.
Thân chào bạn. chúc bạn thành công.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA