Hạch toán độc lập-phụ thuộc

• Thread starter be hay cuoi
  • Ngày gửi
B

be hay cuoi

Guest
30/5/05
106
0
0
hà nội
Cho mình hỏi một vấn đề này nhé:
Công ty mình hiện nay đang ở bát Tràng muốn mở một cơ sở sx ở Hải Phòng.\chi nhánh mới này hạch toán độc lập hay phụ thuộc thì tốt.Các bạn nêu hộ mình ưu khuyết của hai kiểu hạch toán này nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
Behaycuoi tham lam quá:cheesebur để mà phân tích cái đó thì phải làm cả một cái luận văn dài 60 trang mới đủ. Tuy nhiên hạch toán độc lập hay phụ thuộc thì đó là do mục đích của đơn vị chứ. Đơn vị muốn kiểm soát cái chi nhánh của mình đến đâu thì cho họ cái ranh giới đến đấy, còn hạch toán độc lập hay phụ thuộc là do nhà nước đưa ra để đáp ứng các nhu cầu của doanh nghiệp thôi.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
be hay cuoi nói:
Cho mình hỏi một vấn đề này nhé:
Công ty mình hiện nay đang ở bát Tràng muốn mở một cơ sở sx ở Hải Phòng.\chi nhánh mới này hạch toán độc lập hay phụ thuộc thì tốt.Các bạn nêu hộ mình ưu khuyết của hai kiểu hạch toán này nhé.
- Để xác định là đơn vị chi nhánh dùng hình thức gì thì cần phải xem xét:
+ Mức độ phân quyền của giám đốc công ty cho giám đốc chi nhánh
+ Ý muốn kiểm soát tài chính của Giám đốc công ty với chi nhánh.
+ Khả năng hoạt động của chi nhánh khi giao quyền.
+ Ý muốn khống chế tài chính và lực lượng kiểm soát tài chính của bộ phận kế toán công ty, năng lực của kế toán chi nhánh.

B

be hay cuoi

Guest
30/5/05
106
0
0
hà nội
uh, có thể bé hơi tham lam một chút, thế nhưng tự dưng "xếp" hỏi mình không biết trả lời thế nào cả.
Rất khẩn cấp, mong mọi người giúp mình một lần nữa nhé!
Việc chuyển từ hạch toán phụ thuộc sang hạch toán độc lập thực hiện vào cuối niên độ kế toán, thế nhưng thủ tục để đăng ký thay đổi nó như thế nào?
Có tài liệu nào hướng dẫn về việc này không?bảo cho em với.
Hic hic huhu

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
be hay cuoi nói:
uh, có thể bé hơi tham lam một chút, thế nhưng tự dưng "xếp" hỏi mình không biết trả lời thế nào cả.
Rất khẩn cấp, mong mọi người giúp mình một lần nữa nhé!
Việc chuyển từ hạch toán phụ thuộc sang hạch toán độc lập thực hiện vào cuối niên độ kế toán, thế nhưng thủ tục để đăng ký thay đổi nó như thế nào?
Có tài liệu nào hướng dẫn về việc này không?bảo cho em với.
Hic hic huhu
Để thuận tiện cho chi nhánh trong việc làm việc với cơ quan thuế và các cơ quan chức năng khác tại địa phương nơi mở chi nhánh, nên Làm một cái quyết định mới thay thế hoặc bổ sung quyết định ban đầu. Trong đó nêu rõ mấy điểm
- QĐ thành lập chi nhánh
- Được phép mở TK
- Được phép có con dấu riêng ( nếu GĐ cho phép).
- Được hạch toán độc lập. Các chế độ hạch toán, báo cáo tài chính...theo qui định hiện hành và qui định riêng của công ty.

Sau đó chi nhánh căn cứ vào QĐ làm việc với các cơ quan chức năng thực hiện nhiệm vụ.

M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
Để chuyển từ hạch toán phụ thuộc sang hạch toán độc lập thì cần phải quyết toán hết những cái cũ rồi mới thay đổi được. Do vậy sau khi có quyết định của đơn vị rồi thì bạn làm công văn gửi ra cơ quan thuế họ sẽ hướng dẫn cho bạn làm các thủ tục quyết toán cho giai doạn cũ (cái này sẽ mệt phết đấy) rồi mở sổ sách mới hoàn toàn như một đơn vị mới thành lập (kê khai thuế TMDN tạm nộp, đăng ký lương, khấu hao, mua lại hóa đơn v.v....

Còn nếu xếp bạn hỏi thì bạn nên trả lời đại khái như vầy nè (có nói chi tiết thì ông cũng chẳng hiểu hết đâu):

Hạch toán độc lập thì coi như phải thành lập một Công ty mới phải làm tất cả những "nghĩa vụ" như một công ty "độc lập" cái này thì xếp cứ lấy kinh nghiệm của bản thân ra mà xem.

Còn hạch toán phụ thuộc thì bạn chỉ chịu trách nhiệm về thuế GTGT cho cơ quan thuế sở tại thôi, còn lợi nhuận thì sẽ được điều chỉnh chung trên cả Công ty do vậy các "nghĩa vụ" nó cũng bơn bớt đi. Tuy nhiên sẽ không oách như là Công ty "độc lập"

B

be hay cuoi

Guest
30/5/05
106
0
0
hà nội
cảm ơn bác Minh và bác Nam nhé.
Em se thi hành theo ý kiến của 2 bác.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA