hạch toán tiền cơm

• Thread starter nguyenthilandhkt1
  • Ngày gửi
N

nguyenthilandhkt1

Guest
13/11/09
7
0
0
36
tp HCm
Chào các bạn. Mình đang gặp vấn đề về hạch toán tiền cơm trưa cho nhân viên:wall: các bạn giúp mình nha:
Công ty mình nấu cơm cho nhân viên, trong hợp đồng lao động không đề cập tới khoản này. Giờ mình phải thu thập và làm những chứng từ gì để đc coi là chi phí hợp lí, và hạch toán sao cho nhân viên không phải chịu thuế TNCN.

Khóa học Quản trị dòng tiền
maytim83

maytim83

Cao cấp
23/7/09
303
2
16
Sông Thu êm đềm...
Chào các bạn. Mình đang gặp vấn đề về hạch toán tiền cơm trưa cho nhân viên:wall: các bạn giúp mình nha:
Công ty mình nấu cơm cho nhân viên, trong hợp đồng lao động không đề cập tới khoản này. Giờ mình phải thu thập và làm những chứng từ gì để đc coi là chi phí hợp lí, và hạch toán sao cho nhân viên không phải chịu thuế TNCN.

theo mình thì chỉnh sửa lại hợp đồng.ghi thêm là cơm trưa ăn cơm nhà bếp công ty nấu.
Còn khi mua hàng về nấu bạn phải có hoá đơn chứng từ thì mới được tính vào chi phí hợp lý.

T

tungc4

Trung cấp
19/5/07
60
0
0
39
nha trang
Bạn chỉ cần làm thêm phụ lục hợp đồng về phần phụ cấp thêm này cho từng người chứ ko cần chỉnh sửa hay làm lại hợp đồng mới đâu. Phụ lục này nói rõ đây là 1 phần của Hợp đồng chính nhé. Thân.

M

meo anh

Sơ cấp
10/11/09
5
0
0
36
sóc sơn
huhu
mình cũng giống bạn
công ty mình mua đồ nấy ăn cho nhân viên mình phải làm sao cho hợp lý đây?hay là mình ghi trong hợp đồng là phụ cấp ăn trưa bao nhhiêu đó.rùi mình dùng số đó đi mua đồ.thế cả nhà ơi. còn tiền mua lặt vặt trong côngty mà mua ở quầy lẻ không có hóa đơn thì mình làm thế nào?như cafe,giấy ăn,giấym A4,tiền photo

N

nguyenthilandhkt1

Guest
13/11/09
7
0
0
36
tp HCm
Mấy hôm nay tớ đi lùng thông tin, và định làm như thế này, các bác xem và góp ý nhé:
Mình muốn nhân viên sẽ không bị hạch toán khoản này vào thuế TNCN nên sẽ không ghi vào hợp đồng lao động, chứng từ mua đồ ăn về nấu mình đều có cả, mình sẽ làm một bảng kê tất cả chi phí đó, rồi tính ra đơn giá 1 suất cơm, cuối tháng cho nhân viên kí, đồng thời trong bảng lương ghi thêm cột: hỗ trợ tiền cơm cho nhân viên. Còn phần hạch toán sẽ ghi là: N642,133/C111
Còn phần bạn MEO ANH ( :058:) hỏi về mấy cái chi lặt vặt, tốt nhất bạn nên kiếm mấy cái chỗ quen quen, có xuất hóa đơn. Mình mua trong 1 or nhiều tháng roài kêu người ta ghi cho 1 cái hóa đơn. Còn không, bạn cứ chi ra. Lâu lâu đi siêu thị, mua đồ rồi lấy bill và nói người ta ghi hóa đơn cho, rồi thay thế vào các khoản đó.
Các bác thấy thế nào? Có ổn không vậy???:angel:

N

nguyenthilandhkt1

Guest
13/11/09
7
0
0
36
tp HCm
HU HU!!!!!
Seo không thấy bác nào góp ý giúp em vậy?

P

pthanhha

Guest
22/5/09
4
0
0
44
Hà Nội
Theo mình thì bạn chỉ cần ghi trong bảng lương có mục tiền ăn trưa đó. Coi như chi tiền ăn cho mọi người nhưng thực tế thì khi phát lương bạn phải làm thêm nhiệm vụ thu lại tiền ăn của mọi người thôi
Ở cơ quan mình vẫn làm thế mà
CHúc ban làm tốt

N

nguyenthilandhkt1

Guest
13/11/09
7
0
0
36
tp HCm
cảm ơn tất cả các bạn đã giúp mình.