Hóa đơn đỏ: hợp lệ - rồi lại không hợp lệ!!!

• Thread starter NgânGiang
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

NgânGiang

Cố lên! Cố lên...
10/5/05
202
0
0
21
Trong Mây mù
www.baominh.com.vn
Bà con ơi chia buồn cùng chúng tôi với!
Chuyện thế này:
Vừa qua thanh tra thuế kiểm tra hóa đơn chứng từ đơn vị tôi.
Khi bọn tôi làm phiếu chi tiền thì chưa có thông báo hoá đơn không có giá trị sử dụng (có nghĩa là hóa đơn chứng từ vẫn hợp lý hợp lệ).
Sau này, khi thanh tra tra thuế làm việc thì đã có thông báo hóa đơn không có giá trị sử dụng (tất nhiên ngày ra thông báo sau ngày chi tiền của bọn tôi).
Các bác giải thích giúp nguyên tắc "bất hồi tố" là cái gì mà bọn tôi vẫn bị bóc khoản chi phí trên???
Có phải nguyên tắc bất hồi tố là: Doanh nghiệp không được cãi thanh tra thuế vì có cãi cũng không được (Ý kiến thanh tra đã nêu ra thì phải thực hiện - không được có ý kiến phản hồi)
Lại nêu chủ đề mới thế này, sẽ có người gọi là tố!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
NgânGiang nói:
Bà con ơi chia buồn cùng chúng tôi với!
Chuyện thế này:
Vừa qua thanh tra thuế kiểm tra hóa đơn chứng từ đơn vị tôi.
Khi bọn tôi làm phiếu chi tiền thì chưa có thông báo hoá đơn không có giá trị sử dụng (có nghĩa là hóa đơn chứng từ vẫn hợp lý hợp lệ).
Sau này, khi thanh tra tra thuế làm việc thì đã có thông báo hóa đơn không có giá trị sử dụng (tất nhiên ngày ra thông báo sau ngày chi tiền của bọn tôi).
Các bác giải thích giúp nguyên tắc "bất hồi tố" là cái gì mà bọn tôi vẫn bị bóc khoản chi phí trên???
Có phải nguyên tắc bất hồi tố là: Doanh nghiệp không được cãi thanh tra thuế vì có cãi cũng không được (Ý kiến thanh tra đã nêu ra thì phải thực hiện - không được có ý kiến phản hồi)
Lại nêu chủ đề mới thế này, sẽ có người gọi là tố!!!

A thế thì phải chia buồn với Ngân giang rồi, cái này chắc chỉ nước mình mới có thôi Ngân giang nhỉ. Nhưng mà chưa đau bằng mình đâu cách 6 năm bọn mình còn nhận được công văn từ BTC ra ngày 28/12 năm đó qui định các khoản chi có nội dung chi như....đều bị loại khỏi chi phí. Công văn này áp dụng từ ngày 1/1 của năm tài chính đó cơ. Hồi tố tận 12 tháng, nhưng mà phải vui vẻ nộp thôi cơ chế mà.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Mình nhớ rằng hôm trước bên Thuế có ra một văn bản quy định vẫn chấp nhận chi phí hợp lệ trong trường hợp mà NganGiang đã nêu. Không biết có bác nào nhớ văn bản này không ? Mình sẽ cố lục lại thử xem..E hèm..Nếu lục lại được không biết có được một chầu của Ngân Giang không nhỉ?

N

NgânGiang

Cố lên! Cố lên...
10/5/05
202
0
0
21
Trong Mây mù
www.baominh.com.vn
Virgin nói:
Mình nhớ rằng hôm trước bên Thuế có ra một văn bản quy định vẫn chấp nhận chi phí hợp lệ trong trường hợp mà NganGiang đã nêu. Không biết có bác nào nhớ văn bản này không ? Mình sẽ cố lục lại thử xem..E hèm..Nếu lục lại được không biết có được một chầu của Ngân Giang không nhỉ?
Vui thì nhậu để góp vui.
Buồn thì nhậu để chia buồn.
Không buồn, không vui cũng nhậu cho có chuyện buồn - vui.
Đừng kiếm văn bản làm gì nữa cho mất thời gian, bọn này đã nộp khoản thuế truy thu rồi. Quên chuyện đòi lại đi.
Đứng dậy! Đi nhậu liền đứng tốn thời gian nữa.
1... 2... 3... Dô.
Chúc mừng sinh nhật! Dô
Sinh nhật thứ 5 ngày 13. Sém chút nữa là thứ 6 ngày 13. Mừng quá! DôDôDô

N

NgânGiang

Cố lên! Cố lên...
10/5/05
202
0
0
21
Trong Mây mù
www.baominh.com.vn
Mình mới đọc trên báo Lao động ngày 14/5/05 có đoạn:
"Hóa đơn nhận từ đơn vị bỏ trốn vẫn có thể được xem xét là hợp lệ. Tổng cục Thuế ngày 13.6
cho biết, doanh nghiệp có thể được khấu trừ thuế GTGT và tính tiền mua hàng của đơn vị bỏ trốn vào chi phí hợp lý. Điều kiện: Qua kiểm tra đã xác định được chính xác hóa đơn mua hàng được lập trước ngày cơ quan thuế có thông báo đơn vị bán hàng đã bỏ trốn, doanh nghiệp mua hàng đã thực tế có hàng hóa nhập kho theo các hóa đơn đó và hạch toán đầy đủ trên sổ sách của bên mua hàng. M.G"
Xin báo để các bạn biết và cãi nhau với thanh tra thuế về vấn đề này nhé.
Xin có thêm 1 câu hỏi nữa: Đơn vị cung cấp dịch vụ (Ăn uống) bỏ trốn thì chi phí tiếp khách có được chấp nhận không nhỉ.

U

underware

Trung cấp
13/5/05
128
1
16
Hochiminh City
Xin có thêm 1 câu hỏi nữa: Đơn vị cung cấp dịch vụ (Ăn uống) bỏ trốn thì chi phí tiếp khách có được chấp nhận không nhỉ.
Theo mình nghĩ hoá đơn tiếp khách sẽ được tính vào chi phí nếu thoả mãn các yêu cầu:
- Chi phí tiếp khách, quảng cáo chiếm tỉ lệ cho phép trong tổng chi phí.
Còn chuyện đơn vị đó trốn mất thì không phải việc của đơn vị đã mua hàng hoá dịch vụ( ăn uống). Còn Thuế mà đòi có hoá đơn chứng từ "Nhập kho" trong trường hợp này thì quá khó!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Các bạn có công văn nào cụ thể về trường hợp này không? Cho mình tham khảo với.

T

thang_eden

Guest
14/12/06
42
0
6
Quê
- Ngày 18 tháng 11 năm 2005 Tổng Cục thuế có công văn số 4215/TCT-PCCS v/v xử lý vi phạm đối với các hành vi mua, bán, sử dụng hoá đơn bất hợp pháp
- Công văn của Tổng cục Thuế số 2861/TCT-PCCS ngày 10 tháng 8 năm 2006 về việc xử lý vi phạm đối với các hành vi mua, bán, sử dụng hoá đơn bất hợp pháp theo Công văn 4215​

A

aogiac4551

Trung cấp
1/2/07
130
1
18
TP.HCM
công ty mình vừa bị chi cục thuế xxx bắt bóc khỏi chi phí, công ty mình tiếp tục làm đơn lên cục thuế. với đầy đủ hóa đơn chứng từ mình đã được giảm số thuế truy thu và phạt đấy. bạn nào giống mình mình sẽ scan công văn của mình cho mấy bạn xem, kín thôi nhé ko thuế lại lôi mình ra dập chết đấy. mail cho mình : longmaxvn@yahoo.com

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA