Thay đổi địa điểm kinh doanh

• Thread starter chipcon
  • Ngày gửi
C

chipcon

Guest
18/5/05
44
0
6
Hà Nội
Công ty mình chuyển địa điểm kinh doanh sang địa điểm mới, về GPĐKKD và thủ tục chuyển đổi đã xong hết rồi, nhưng còn về thuế thì mình không biết có phải thay đổi không. Bạn thân có kinh nghiệm giúp mình với. Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
casablanca_dumus

casablanca_dumus

Dịch vụ thành lập công ty- kế toán 09.4888.4999
Nếu công cty chuyển sang địa điểm không cùng khu vực quản lý của Thuế cũ thì phải hoàn tất Thuế má bên này và đăng ký lại bên kia. Còn nếu cùng thì chẳng sao .Có công văn thông báo cho họ biết là được!

C

chipcon

Guest
18/5/05
44
0
6
Hà Nội
casablanca_dumus nói:
Nếu công cty chuyển sang địa điểm không cùng khu vực quản lý của Thuế cũ thì phải hoàn tất Thuế má bên này và đăng ký lại bên kia. Còn nếu cùng thì chẳng sao .Có công văn thông báo cho họ biết là được!
Thank you . Tớ biết rồi . Cảm ơn nhiều nha. Nhưng bạn có biết địa loại nội dung t hông báo ntn không ? giúp giùm tớ với.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn hãy xem những thông tin ở đây được lấy từ trang Web của Tổng cục thuế nhé:

3. Trường hợp di chuyển địa điểm kinh doanh

Trong cùng Tỉnh, Thành phố:

a) Định nghĩa: Địa điểm kinh doanh là địa chỉ trụ sở doanh nghiệp đăng ký với cơ quan thuế và cơ quan cấp giấy đăng ký kinh doanh, là nơi ban lãnh đạo/quản lý của doanh nghiệp có văn phòng làm việc hoặc là nơi đăng ký nhận thông báo thuế (trường hợp có thông báo thuế)

b)Hồ sơ thay đổi, bổ sung đăng ký thuế
  • Tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế theo mẫu 08-MST
  • Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp tại địa chỉ mới (bản sao có công chứng)
c) Thời gian, địa điểm nộp hồ sơ thay đổi bổ sung đăng ký thuế
  • Đối tượng nộp thuế thực hiện ngay khi có sự thay đổi

Trường hợp Đối tượng nộp thuế do Cục thuế quản lý thì hồ sơ được lập thánh 01 bộ gửi đến Cục thuế
  • Trường hợp Đối tượng nộp thuế do Chi cục thuế quản lý thì hồ sơ được lập thành 2 bộ. Đối tượng nộp thuế có trách nhiệm gửi 01 bộ đến Chi cục thuế nơi Đối tượng nộp thuế chuyển đi và gửi 01 bộ đến Chi cục thuế nơi Đối tượng nộp thuế chuyển đến
d)Cấp giấy chứng nhận đăng ký thuế

Trong thời hạn 8 ngày kể từ ngày nhận hồ sơ thay đổi bổ sung đăng ký thuế đầy đủ, chính xác, cơ quan thuế phải cấp lại “Giấy chứng nhận đăng ký thuế” cho Đối tượng nộp thuế và giữ nguyên mã số thuế

Chuyển địa điểm kinh doanh tới Tỉnh/TP khác

a) Định nghĩa: Địa điểm kinh doanh là địa chỉ trụ sở doanh nghiệp đăng ký với cơ quan thuế và cơ quan cấp giấy đăng ký kinh doanh, là nơi ban lãnh đạo/quản lý của doanh nghiệp có văn phòng làm việc hoặc là nơi đăng ký nhận thông báo thuế (trường hợp có thông báo thuế)

b)Hồ sơ thay đổi, bổ sung đăng ký thuế
  • Nơi đi:
- Quyết định hoặc đơn báo chuyển địa điểm.

- Giấy chứng nhận đăng ký thuế (bản gốc).
  • Nơi đến:
- Tờ khai đăng ký thuế (ghi mã số thuế đã được cấp trước đó).

- Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh do cơ quan đăng ký kinh doanh nơi chuyển đến cấp (bản sao có công chứng).

c)Thời gian, địa điểm nộp hồ sơ thay đổi bổ sung đăng ký thuế
  • Đối tượng nộp thuế thực hiện ngay khi có sự thay đổi

Trường hợp Đối tượng nộp thuế do Cục thuế quản lý thì hồ sơ gửi đến Cục thuế
  • Trường hợp Đối tượng nộp thuế do Chi cục thuế quản lý thì hồ sơ được lập thành 2 bộ. ĐTNT có trách nhiệm gửi 01 bộ đến Chi cục thuế nơi Đối tượng nộp thuế chuyển đi và gửi 01 bộ đến Chi cục thuế nơi Đối tượng nộp thuế chuyển đến
d)Cấp giấy chứng nhận đăng ký thuế

Trong thời hạn 8 ngày kể từ ngày nhận hồ sơ thay đổi bổ sung đăng ký thuế đầy đủ, chính xác, cơ quan thuế nơi Đối tượng nộp thuế chuyển đến phải cấp lại “Giấy chứng nhận đăng ký thuế” cho Đối tượng nộp thuế và giữ nguyên mã số thuế do cơ quan Thuế nơi ĐTNT chuyển đi đã cấp.

chipcon nói:
Công ty mình chuyển địa điểm kinh doanh sang địa điểm mới, về GPĐKKD và thủ tục chuyển đổi đã xong hết rồi, nhưng còn về thuế thì mình không biết có phải thay đổi không. Bạn thân có kinh nghiệm giúp mình với. Thanks

N

nguoiketoan

Guest
25/10/05
1
0
0
Hồ Chí Minh
Nếu chuyển từ quận này sang quận khác trong TP thì khi ở quận chuyến đến, doanh nghiệp có cần làm thủ tục lại từ đầu (nghĩa là phải nộp lại điều lệ, GPKD, hộ khẩu,tạm trú của giám đốc,... ) để được mua hóa đơn không hay chỉ cần phiếu chuyển và GPKD mới hoàn tất thủ tục để xin mua hóa đơn? Bạn nào biết chỉ dùm mình. Thanks
Quỳnh Trâm

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đi kèm theo phiếu chuyển địa điểm đăng ký KD của DN sẽ là hồ sơ mà DN đã nộp cho cơ quan quản lý thuế cũ (điều lệ, GPKD, hộ khẩu,tạm trú của giám đốc, ...). Do đó, khi sang cơ quan quản lý thuế mới, bạn chỉ cần nộp Giấy chứng nhận ĐKKD tại địa chỉ mới là đủ.

Nếu một số giấy tờ có thể bị thất lạc khi chuyển, cán bộ thuế yêu cầu bổ sung thì bạn hãy nộp cho họ.
nguoiketoan nói:
Nếu chuyển từ quận này sang quận khác trong TP thì khi ở quận chuyến đến, doanh nghiệp có cần làm thủ tục lại từ đầu (nghĩa là phải nộp lại điều lệ, GPKD, hộ khẩu,tạm trú của giám đốc,... ) để được mua hóa đơn không hay chỉ cần phiếu chuyển và GPKD mới hoàn tất thủ tục để xin mua hóa đơn? Bạn nào biết chỉ dùm mình. Thanks
Quỳnh Trâm

T

trần hải yến

Guest
11/9/06
16
0
0
41
Hà Nội
Em hỏi các anh chút nữa về vấn đề này nhé:
Công ty em xin chuyển quận đến nay em mới nhận được "biên bản làm viêc" giữa giám đốc Cty em với cán bộ quản lý thuế. Trong đó ghi tình trang hoạt động và nợ đọng thuế của Công ty em ở địa điểm cũ và cuối biên bản có ghi đề nghị chi cục trưởng, ban lãnh đạo và các phòng ban xem xét cho Công ty em được chuyển quận. Như vậy là em chưa có quyết định chuyển quận đúng không? Và em đã nộp MST gốc cho chi cục cũ. Nhưng em ko biết cần những giấy tờ gì để em được cấp MST ở chi cục mới. Để chuyển được đến chi cục mới thì em cần có những giấy tờ gì ở chi cục thuế cũ.
Mong các anh chị chỉ giúp em với, em đang cần gấp không em không biết tháng tới em phải nộp TK thuế ở đâu?

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
nguoiketoan nói:
Quỳnh Trâm
Nguyen Tu Anh nói:
Đi kèm theo phiếu chuyển địa điểm đăng ký KD của DN sẽ là hồ sơ mà DN đã nộp cho cơ quan quản lý thuế cũ (điều lệ, GPKD, hộ khẩu,tạm trú của giám đốc, ...). Do đó, khi sang cơ quan quản lý thuế mới, bạn chỉ cần nộp Giấy chứng nhận ĐKKD tại địa chỉ mới là đủ.

Nếu một số giấy tờ có thể bị thất lạc khi chuyển, cán bộ thuế yêu cầu bổ sung thì bạn hãy nộp cho họ.
Để phải tốn thời gian đi lại nhiều lần, cần phải chuẩn bị đầy đủ những hồ sơ sau:

1. Thông báo thay đổi trụ sở ( theo mẫu của sở kế hoạch đầu tư )

2. Quyết định bằng văn bản về việc thay đổi địa chỉ trụ sở chính của:
- Hội đồng thành viên ( đối với công ty TNHH hai thành viên trở lên);
- Chủ sở hữu công ty hoặc Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty (đối với công ty TNHH một thành viên);
- Đại hội đồng cổ đông ( đối với công ty cổ phần);
- Các thành viên hợp danh ( đối với công ty hợp danh).

3. Biên bản họp về việc thay đổi địa chỉ trụ sở chính của:
- Hội đồng thành viên ( đối với công ty TNHH hai thành viên trở lên);
- Chủ sở hữu công ty hoặc Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty (đối với công ty TNHH một thành viên);
- Đại hội đồng cổ đông ( đối với công ty cổ phần);
- Các thành viên hợp danh ( đối với công ty hợp danh).

4. Bản chính giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp.

@nguoiketoan: Ngoài những hồ sơ, giấy tờ phải mang theo trên. Bạn nhớ mang theo giấy giới thiệu, CMND bản gốc của bạn nữa nhé.

Còn khi đi nhận GPKD mới, phải là sếp của bạn - người đứng tên trong GPKD. Và nhớ nhắc sếp phải mang theo Hộ khẩu gốc + bản copy, CMND gốc cộng thêm bản + bản copy.

- Số bộ hồ sơ phải nộp: 01 bộ (trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày quyết định thay đổi ngành, nghề kinh doanh)
- Thời gian hẹn cấp Giấy CN ĐKKD là 07 ngày làm việc

Sửa lần cuối:
letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
trần hải yến nói:
Em hỏi các anh chút nữa về vấn đề này nhé:
Công ty em xin chuyển quận đến nay em mới nhận được "biên bản làm viêc" giữa giám đốc Cty em với cán bộ quản lý thuế. Trong đó ghi tình trang hoạt động và nợ đọng thuế của Công ty em ở địa điểm cũ và cuối biên bản có ghi đề nghị chi cục trưởng, ban lãnh đạo và các phòng ban xem xét cho Công ty em được chuyển quận. Như vậy là em chưa có quyết định chuyển quận đúng không? Và em đã nộp MST gốc cho chi cục cũ. Nhưng em ko biết cần những giấy tờ gì để em được cấp MST ở chi cục mới. Để chuyển được đến chi cục mới thì em cần có những giấy tờ gì ở chi cục thuế cũ.
Mong các anh chị chỉ giúp em với, em đang cần gấp không em không biết tháng tới em phải nộp TK thuế ở đâu?
Đã có biên bản làm việc với cơ quan thuế cũ rồi và họ cũng đã giới thiệu cho công ty bạn đến với cơ quan thuế mới rồi. Bạn đem Biên bản làm việc đó nộp lên nộp ở cơ quan thuế mới đi (nếu cơ quan thuế cũ bảo bạn làm thế).

Tại sao bạn lại nộp MST gốc cho chi cục thuế cũ vậy? Công ty bạn chuyển địa điểm kinh doanh ngoài tỉnh/ TP khác àh? Nếu đúng thế thì bạn phải làm theo hướng dẫn của Cục thuế nè:
* Tại nơi tổ chức, cá nhân nộp thuế chuyển đến: Trong thời hạn 5 ngày, kể từ ngày được cấp đổi Giấy phép kinh doanh theo địa chỉ mới, tổ chức, cá nhân nộp thuế phải đến đăng ký thuế tại cơ quan Thuế nơi chuyển đến. Hồ sơ đăng ký thuế gồm:

- Tờ khai đăng ký thuế (ghi mã số thuế đã được cấp trước đó).

- Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh do cơ quan đăng ký kinh doanh nơi chuyển đến cấp (bản sao có công chứng).

Trong thời hạn 5 ngày kể từ ngày nhận hồ sơ đăng ký thuế đầy đủ, chính xác, cơ quan Thuế phải cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký thuế cho tổ chức, cá nhân nộp thuế và giữ nguyên mã số thuế do cơ quan Thuế nơi tổ chức, cá nhân nộp thuế chuyển đi đã cấp.

Về việc nộp Tờ khai thuế tháng này bạn hỏi lại quản lý thuế họ hướng dẫn cho đúng nhé.

thuyanh311

thuyanh311

Trung cấp
anhkimtam nói:
toi xin gop y them.
khi nop xong ho so nhu co ban gi do lay tai lieu tu cuc thue. ban phai luu y phieu chuyen tinh trang kinh doanh thong thuong la phieu chieu cac khoan phai nop cho nha nuoc day. chao than ai chuc thanh cong :0frown:
Tôi xin bổ sung thêm ý kiến của Nguyen Tu Anh.

Khi chuyển sang trụ sở mới (khác địa bàn) thì phải chuẩn bị các giấy tờ sau:
1. Bản sao y GP ĐKKD + MST
2. Quyết định bổ nhiệm GĐốc, QĐ bổ nhiệm kế toán trưởng
3. Bản photocopy các biên lai nộp thuế trong năm (Thuế hay y/c lắm)
4. Hợp đồng thuê mặt bằng có công chứng (lấy bản photo có đóng dấu Sao y bản chính của DN)
5. Giấy xác nhận của chính quyền địa phương xác minh địa chỉ Cty đóng trụ sở là có thật (Cty tự làm và đến CA Phường xin đóng dấu, xác nhận).
6. Khắc dấu vuông mới (theo địa chỉ mới) để đóng dấu trên hóa đơn.

Sau khi Cty đã bổ sung các giấy tờ trên, bạn có thể ung dung trình diện với CQ Thuế mới, mời họ xuống tham quan Cty (xác minh Cty bạn là có hoạt động kinh doanh đàng hoàng hay không í mà), sau đó CBQL sẽ giải quyết bán HĐ cho Cty bạn. :biggrinda

M

maigreenlife

Guest
12/6/08
7
0
0
38
Q.12
Cty mình cũng vừa thay đổi địa chỉ cty, cũng đang làm thủ tục chuyển thuế nhứng sao gần 01 tháng rồi mà chưa chuyển đc nữa, vậy nếu mình muốn mua hoá đơn theo địa chỉ mới thì mình phải chờ khi nào cơ quan thế mới cấp lại giấy chứng nhận MST mới mình mới mua đc phải kg?

M

maigreenlife

Guest
12/6/08
7
0
0
38
Q.12
Mình cũng vừa làm thủ tục thay đổi địa chỉ cty, cũng đang chuyển thuế nhưng sao gần 01 tháng rồi mà chưa nhận đc phiếu chuyển, vậy thì mình phải báo cáo thuế của tháng này ở đâu bạn nào biết chỉ mình với

N

nhutrang08

Trung cấp
8/10/09
52
0
0
Tan bình
Chào các bạn!
Các bạn cho mình hỏi: Cty mình ở quận Bình Thạnh chuyển sang quận 1, đã làm xong thủ tục chuyển quận rồi, đã nộp báo cáo bên quận mới được 4-5 tháng rồi. Nhưng vừa rồi bên Quận 1 bảo cty mình chưa nộp hồ sơ pháp lý ban đầu, mình đã làm và đem nộp nhưng họ nói thiếu bộ hồ sơ chuyển quận. Mình không biết bộ hồ sơ chuyển quận đó gồm những giấy tờ gì vì mình mới vào làm, kế toán cũ đã nghĩ rồi. Bạn nào biết hướng dẫn giúp mình với

Uma

Uma

Cuốn theo chiều gió...
Mình cũng vừa làm thủ tục thay đổi địa chỉ cty, cũng đang chuyển thuế nhưng sao gần 01 tháng rồi mà chưa nhận đc phiếu chuyển, vậy thì mình phải báo cáo thuế của tháng này ở đâu bạn nào biết chỉ mình với

Công ty mình cũng vừa thay đổi địa chỉ nộp thuế. Nếu chưa có phiếu chuyển bạn vẫn nộp ở cũ, bao giờ có phiếu thì nộp ở chỗ mới. Tuy nhiên, để chác chắn bạn nên hỏi cán bộ quản lí thuế cuả Công ty bạn

chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội
Khi chưa thay đổi được thông tin thì trên mạng của tổng cục thuế bạn vẫn ở địa chỉ cũ, nên bạn vẫn nộp kê khai thuế ở chi cục thuế cũ.

H

Hoaquy

Sơ cấp
8/8/08
3
0
0
TP.HCM
Chào mọi người.
Công ty minh dự tính khoảng đầu năm sẽ chuyển địa điểm hoạt động, tuy nhiên đang bị vướng vấn đề sau:
- Địa điểm mới là đất của Bộ quốc phòng, vì vậy cty không thể làm lại giấy phép đăng ký kinh doanh theo địa chỉ này được.
- Vì vậy, bạn nào biết cho mình hỏi Cty hoạt động ở địa điểm này nhưng giấy phép kinh doanh ở một địa điểm khác được không? Và như vậy cty có phải làm thủ tục gì trên thuế và có gặp khó khăn gì khi đi vào hoạt động tại địa điểm mới hay không? (địa điểm cũng tại TP.HCM, cty mình do Cục Thuế TP.HCM quản lý).
Cảm ơn mọi người!!

H

hongthu87

Guest
Các bác ơi cho em hỏi: (Em mới ra trường nên chưa có kinh nghiệm.)
Công ty em hiện tại đang ở Q.Thanh Xuân bgiờ chuyển địa chỉ cty sang Q.Hà Đông. Nhưng địa chỉ đó chỉ làm văn phòng giao dịch thôi. Địa chỉ cũ vẫn để làm trụ sở chính. thì cần những thủ tục gì ah?
Còn 1 vấn đề nữa là: Đại chỉ trụ sở chính em làm hợp đồng kê khai với thuế có 1 năm thôi từ ngày 15/08/2010 đến 15/08/2011 là hết hạn thuê rồi ah thì có làm hợp đồng thuê tiếp để đặt trụ sở chính không ah.
Cảm ơn các bác nhiều

chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội
Chào mọi người.
Công ty minh dự tính khoảng đầu năm sẽ chuyển địa điểm hoạt động, tuy nhiên đang bị vướng vấn đề sau:
- Địa điểm mới là đất của Bộ quốc phòng, vì vậy cty không thể làm lại giấy phép đăng ký kinh doanh theo địa chỉ này được.
- Vì vậy, bạn nào biết cho mình hỏi Cty hoạt động ở địa điểm này nhưng giấy phép kinh doanh ở một địa điểm khác được không? Và như vậy cty có phải làm thủ tục gì trên thuế và có gặp khó khăn gì khi đi vào hoạt động tại địa điểm mới hay không? (địa điểm cũng tại TP.HCM, cty mình do Cục Thuế TP.HCM quản lý).
Cảm ơn mọi người!!

Địa chỉ mới thì đăng ký làm văn phòng đại diện và làm mẫu 08 lên thuế. Nộp thêm tiền thuế môn bài cho VPDĐ

P

phamphamdn

Guest
3/3/11
1
0
0
33
đồng nai
các bạn trả lời rất nhiệt tình,và rõ ràng.thanks các bạn rất nhiều

B

baochau2510

Sơ cấp
30/8/11
24
2
0
Ha Noi
Cho mình hỏi các bạn chút nhé. Công ty mình chuyển địa điểm trong quận cầu giấy, vậy thủ tục mình phải làm với bên thuế gồm nhừng gì? Mai mình phải lên thuế làm luôn nên các bạn giúp mình luôn nhé! Thanks các bạn nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA