Chênh lệch hoá đơn

• Thread starter cohang1102
  • Ngày gửi
C

cohang1102

Trung cấp
8/12/08
112
0
16
Hà Nội
Các tiền bối giúp em với ạ!
Tiền hàng thực tế trước thuế mà em bán trị giá là 45 triệu đồng. Nhưng khách hàng yêu cầu em viết chưa thuế thành 55 triệu đồng. Vậy em nên tính tiền thuế là bao nhiêu % và theo 45 trỉệu hay 55 triệu ạ?
Các bác giúp em với, em đang bị sêp mắng te tua vì ko biết xử lý thế nào đây ạ. Cảm ơn các bác rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phuongotdalat

Sơ cấp
31/7/09
44
0
0
Hà Nội
Tiền hàng thực tế trước thuế mà em bán trị giá là 45 triệu đồng. Nhưng khách hàng yêu cầu em viết chưa thuế thành 55 triệu đồng. Vậy em nên tính tiền thuế là bao nhiêu % và theo 45 trỉệu hay 55 triệu ạ?
Các bác giúp em với, em đang bị sêp mắng te tua vì ko biết xử lý thế nào đây ạ. Cảm ơn các bác rất nhiều.

bạn nói cũng chưa rõ lắm nhỉ?bạn xem cái khoản chênh lên đó, bạn đã có hoá đơn đầu vào chưa?và việc thu thêm bao nhiêu % là tuỳ vào cty bạn, nếu dư nhìeu hoá đơn đầu vào thì thoả thuận với khách hàng, thu bao nhiêu là tuỳ vào kế toán và giám đốc và sự thoả thuận với bên kia.

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
bạn nói cũng chưa rõ lắm nhỉ?bạn xem cái khoản chênh lên đó, bạn đã có hoá đơn đầu vào chưa?và việc thu thêm bao nhiêu % là tuỳ vào cty bạn, nếu dư nhìeu hoá đơn đầu vào thì thoả thuận với khách hàng, thu bao nhiêu là tuỳ vào kế toán và giám đốc và sự thoả thuận với bên kia.

Bạn ấy có hỏi về số lượng hàng hóa đâu mà bạn hỏi hóa đơn đầu vào?
Vấn đề là khách muốn ghi giá cao lên (thường gọi là gửi giá), nếu bạn đồng ý thì bạn phải tính GTGT theo cái giá mà bạn viết cho khách (55tr). Còn việc thu tiền thì đối với phần viết thêm này bạn chỉ thu tiền thuế GTGT thôi (hoặc có thể thu thêm phần thuế TNDN đối với phần tiền chênh lệch 10tr này). Nhớ là phiếu thu vẫn phải ghi đầy đủ số tiền 55tr + thuế GTGT.
Làm như thế là giúp bên kia trốn thuế TNDN đấy.

H

hoangcuongnet

Trung cấp
2/2/09
150
0
16
38
hai duong
Phần chênh lêẹh 10t đó được tính thu nhập dn như thế nào ạ 25% của 10t hay gì ạ

N

ngocfu

Cao cấp
4/12/09
226
4
18
Quận Thủ Đức

KH "gửi gắm" phải không bạn? Vậy bạn tính VAT của 55 triệu đ nha.

H

hoangcuongnet

Trung cấp
2/2/09
150
0
16
38
hai duong
Thế mình sẽ phải trả lại người ta bao nhiêu 10t -(5%x10t) thôi à hay là phải trừ đi cả thuế thu nhập doanh nghiệp từ món 10t chênh đó, cụ thể là 25%. như thế liệu có quá cao không?

K

kunkun82

Trung cấp
23/9/09
106
1
18
tphcm

Dear cohang1102
Mình xin trả lời ngắn gọn cho ban như thế này:
khách hàng yêu cầu ban xuất giá trị chưa VAT tăng thêm 10tr tức là:
Giá trị trước thuế : 55,000,000= A
% GTGT : = B = (A*% thế xuất) (tùy theo mặt hàng mà cty bạn KD thì lấy % thuế xuất theo biểu thuế nhà nước quy định.)

Tổng giá trị sau thuế: 55tr+A = C
Còn việc thu tiền thuế GTGT, thue TNDN chênh lệch bao nhiêu thì hỏi lại xếp bạn muốn lấy bao nhiêu %? hoặc thỏa thuận lại với người mua hàng.
trên thực tế có nhiều trường hợp để thu lắm>
VD: Nếu Sếp bạn bảo thu 10% tiền thuế ( tôi cũng VD mức thuế xuất của mặt hàng mà cty bạn KD là 10%) thì bạn lấy giá trị thuế 10 của 55tr - (45tr/1.1)*10%= số tiền thuế phải thu.
Cụ thể: 55tr*10%-45tr/1.1*10%=5,500nghin-4,090,909= 1,409,091đ
Chúc bạn thành công:004:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA