HD mượn nhà, cP điện nước, điện thoại có được coi là chi phí hợp lý ko

• Thread starter habang
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanhdung9229

Sơ cấp
14/10/09
26
0
0
quang nam
Thế thì làm sao gọi là chi phí hợp lý hợp lệ d]ợc cơ chứ?
Khi mượn nhà thì mình dùng thì chi phí điện nước đương nhiên mình phải chịu rồi. Không liên quan gì đến công ty cả. Chỉ mang tính chất nội bộ thôi mà!

maytim83

maytim83

Cao cấp
23/7/09
303
2
16
Sông Thu êm đềm...
Công ty mình có làm HD mượn nhà, trên HD cũng nõi rõ là CP điện nước do công ty chi trả.
Nhưng trên hoá đơn diện nước lại mang tên chủ hộ
Làm thế nào bây giờ

mình nghĩ trong hợp đồng đã ghi rõ như vậy rồi thì đó là chi phí hợp lý.có bạn nào có ý kiến khác không nhỉ?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Công ty mình có làm HD mượn nhà, trên HD cũng nõi rõ là CP điện nước do công ty chi trả.
Nhưng trên hoá đơn diện nước lại mang tên chủ hộ
Làm thế nào bây giờ

Làm thế nào để CP đó coi là CP hợp lý

mình nghĩ trong hợp đồng đã ghi rõ như vậy rồi thì đó là chi phí hợp lý.có bạn nào có ý kiến khác không nhỉ?

Trích TT130 :
Trường hợp doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh thanh toán tiền điện, nước với chủ sở hữu cho thuê địa điểm kinh doanh không có bảng kê (theo mẫu số 02/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này) kèm theo chứng từ thanh toán tiền điện, nước đối với người cho thuê địa điểm sản xuất kinh doanh phù hợp với số lượng điện, nước thực tế tiêu thụ và hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh.

Đây là trường hợp được xem là chi phí không hợp lệ vì không lập bảng kê 02/TNDN.

Muốn hợp lệ CP trên phải lập bảng kê mẫu 02/TNDN và kèm theo như qui định (màu xanh)

latdat142

latdat142

Trung cấp
21/5/09
96
0
6
Hà Nội
Trích TT130 :
Trường hợp doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh thanh toán tiền điện, nước với chủ sở hữu cho thuê địa điểm kinh doanh không có bảng kê (theo mẫu số 02/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này) kèm theo chứng từ thanh toán tiền điện, nước đối với người cho thuê địa điểm sản xuất kinh doanh phù hợp với số lượng điện, nước thực tế tiêu thụ và hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh.

Đây là trường hợp được xem là chi phí không hợp lệ vì không lập bảng kê 02/TNDN.

Muốn hợp lệ CP trên phải lập bảng kê mẫu 02/TNDN và kèm theo như qui định (màu xanh)

Bên mình cũng làm hợp đồng mượn nhà làm trụ sở chính nhưng căn nhà đó là nhà của gia đình sếp thì chi phí điện nước có được tính vào chi phí hợp lệ ko nếu như trong họp đồng chi rõ là điện nước do công ty trả và mình vẫn lập bảng kê 02/TNDN. Mình băn khoăn là có phải tách phần điện nước sinh hoạt của gia đình sếp riêng ko . Ai biêt thì tư vẫn giúp mình với.

H

habang

Trung cấp
4/4/07
177
0
0
ha noi
Trích TT130 :

hoa đơn điện nước này mình có được khấu trừ thuế GTGT như những hd đầu vào khác không.
( Màu xanh ) bạn nhắc ở bài viết là j , mình ko rõ lắm.

Y

yellow card

Trung cấp
15/6/06
79
0
0
hanoi
hoa đơn điện nước này mình có được khấu trừ thuế GTGT như những hd đầu vào khác không.
( Màu xanh ) bạn nhắc ở bài viết là j , mình ko rõ lắm.

Bên mình cũng làm hợp đồng mượn nhà làm trụ sở chính nhưng căn nhà đó là nhà của gia đình sếp thì chi phí điện nước có được tính vào chi phí hợp lệ ko nếu như trong họp đồng chi rõ là điện nước do công ty trả và mình vẫn lập bảng kê 02/TNDN. Mình băn khoăn là có phải tách phần điện nước sinh hoạt của gia đình sếp riêng ko . Ai biêt thì tư vẫn giúp mình với.

Trường hợp mượn nhà này mình e là không được tính chi phí hợp lý hợp lệ khi tính thuế TNDN rồi, TT 130 chỉ hướng dẫn cho trường hợp doanh nghiệp thuê trụ văn phòng, không áp dụng đối với trường hợp DN mượn văn phòng.

L

leminhthuyvn

Trung cấp
14/8/07
63
0
6
HP_ HN2
Ngoài bảng kê 02/TNDN bạn cần fải xác định rõ ssos điện và nước dùng của công ty kẹp cùng HĐ điẹn . nước.
Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA