Nguyên giá bình quân của TSCĐ

• Thread starter anhtrungacc
  • Ngày gửi
anhtrungacc

anhtrungacc

Trung cấp
20/10/08
190
1
18
Ha noi
Cả nhà cho em hỏi: Em mới làm về TSCĐ nên không biết NGuyên giá bình quân của TSCĐ cần trích khấu hao được hiểu và tính như thế nào
Cám ơn cả nhà

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

linhnguyen29

Guest
10/3/09
25
0
1
TPHCM
Cả nhà cho em hỏi: Em mới làm về TSCĐ nên không biết NGuyên giá bình quân của TSCĐ cần trích khấu hao được hiểu và tính như thế nào
Cám ơn cả nhà

Ước tính NG bình quân TSCĐ cần trích KH dùng để lập kế hoạch khấu hao TSCĐ cho năm kế hoạch và quản lý sử dụng quỹ KH TSCĐ (trong quản trị vốn cố định của DN)
- Xđ giá trị TSCĐ tăng, giảm trong kỳ kế hoạch & NG bq TSCĐ phải tích KH trong kỳ:
NG bg TSCĐ phải tính KH tăng trong kỳ= (NG tăng x Tsd)/12
NG bg TSCĐ phải tính KH giảm trong kỳ= (NG giảm x (12-Tsd))/12

NG tăng: NG TSCĐ phải KH tăng trong kỳ
NG giảm: NG TSCĐ phải KH giảm trong kỳ
Tsd: số tháng sử dụng TSCĐ trong năm kế hoạch

Sau khi xđ được NG bg TSCĐ phải tính KH tăng hoặc trong kỳ, NG bq TSCĐ phải tính KH trong năm:
NG KH bình quân= NG đầu kỳ phải tính KH + NG bq tăng - NG bq giảm

Mức KH bq hàng năm = NG KH bq x Tỉ lệ KH bq hàng năm

anhtrungacc

anhtrungacc

Trung cấp
20/10/08
190
1
18
Ha noi
Ước tính NG bình quân TSCĐ cần trích KH dùng để lập kế hoạch khấu hao TSCĐ cho năm kế hoạch và quản lý sử dụng quỹ KH TSCĐ (trong quản trị vốn cố định của DN)
- Xđ giá trị TSCĐ tăng, giảm trong kỳ kế hoạch & NG bq TSCĐ phải tích KH trong kỳ:

Sau khi xđ được NG bg TSCĐ phải tính KH tăng hoặc trong kỳ, NG bq TSCĐ phải tính KH trong năm:

Cám ơn bạn nhiều
Cho tôi hỏi ý nữa nhé - Tsd: số tháng sử dụng TSCĐ trong năm kế hoạch thì tính như thế nào hả bạn khi mà có nhiều tài sản có số năm sử dụng khác nhau

L

linhnguyen29

Guest
10/3/09
25
0
1
TPHCM
Cám ơn bạn nhiều
Cho tôi hỏi ý nữa nhé - Tsd: số tháng sử dụng TSCĐ trong năm kế hoạch thì tính như thế nào hả bạn khi mà có nhiều tài sản có số năm sử dụng khác nhau

Ở đây bác chỉ tính KH cho năm kế hoạch thôi, Tsd đây có nghĩa là:
vd như trong năm kế hoạch:
Trong tháng 4 mua thiết bị trị giá 200 triệu => vậy bắt đầu từ tháng 5 tính KH, Tsd là số tháng sử dụng TSCĐ trong năm kế hoạch là 12-4=8 tháng
Trong tháng 6 thanh lý 1 số thiết bị giá 100 triệu => vậy từ tháng 1 đến tháng 6 tính là Tsd, qua tháng 7 là hết sử dụng rồi nên ko tính.
Mình nghĩ là ở đây chỉ tính cho 1 năm (năm kế hoạch) nên ko cần quan tâm đến có số năm sử dụng khác nhau, chỉ tính thời gian sử dụng TS đó 1 trong vòng 1 năm (12 tháng)
còn Tsd của mỗi loại TSCĐ thì khác nhau thì bạn tính cho mỗi loại TS rồi cộng lại lấy tổng NG bq tăng, rồi tính NG bq giảm tương tự => dựa vào công thức NG KH bình quân= NG đầu kỳ phải tính KH + NG bq tăng - NG bq giảm
=> NG KH bq

Minhon0309

Minhon0309

Sơ cấp
18/2/21
1
0
1
22

Bạn ơi cho mình hỏi trường hợp này phải xác định như thế nào với ạ...
TH1: TSCĐ đã hết thời gian sử dụng vào tháng 7 năm kế hoạch và dự kiến thanh lý vào tháng 3 năm sau.
TH2: TSCĐ đã hết thời gian sử dụng vào tháng 7 và thanh lý ngay vào tháng sau.
Với 2 trường hợp trên khác nhau về bản chất như thế nào? Và phải tính khấu hao giảm cả hai hay chỉ TH nào thôi ạ bạn?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA