Công ty cần phải có Kế toán trưởng trong điều kiện gì

  • Thread starter habang
  • Ngày gửi
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,155
5
38
Đại Dương
#2
Công ty mình hiện giờ có 1 thủ quỹ, 1kees toán
Cos luật nào quy định phải có kế toán trưởng không?
Có chứ, bạn tham khảo trong Luật kế toán số 03/2003/QH11 ngày 17 tháng 6 năm 2003 và Nghị định số 129/2004/NĐ-CP ngày 31 tháng 5 năm 2004 nhé.
 
D

Dungghetghe

Thành viên thân thiết
26/9/09
111
0
0
HCM
#4
ĐÚng rồi, mình thấy tuy có quy định nhưng về KTT vẫn không chú ý lắm nhỉ. Hồi trước có nghe nói là CTY mới thành lập thì 2 năm đầu ko cần KTT ( CHo nợ) nhưng hoạt động 2 năm là phải có.
Mà có hay không vẫn ko thấy đá động j hết á
 
VTM

VTM

Thành viên thân thiết
14/10/05
5,521
80
48
TÂY NAM BỘ
#5
TRÍCH NGHỊ ĐỊNH SỐ 129/2004/NĐ-CP NGÀY 31 THÁNG 5 NĂM 2004

Điều 37. Bố trí, bãi miễn kế toán trưởng

2. Khi thành lập đơn vị kế toán phải bố trí ngayngười làm kế toán trưởng. Trường hợp khuyết kế toán trưởng thì cấp có thẩm quyền phải bố trí ngay kế toán trưởng mới. Trường hợp chưa có người có đủ tiêu chuẩn và điều kiện bổ nhiệm kế toán trưởng thì phải cử người phụ trách kế toán hoặc thuê kế toán trưởng. Đối với doanh nghiệp nhà nước, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài và hợp tác xã chỉ được cử người phụ trách kế toán trong thời hạn tối đa là một năm tài chính, sau đó phải bố trí người làm kế toán trưởng.

Các bạn tham khảo.
 
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,084
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
#6
Trước kia mình cũng làm ở 1 cty, chỉ duy nhất mình là KT thôi, lên BC tC vẫn ko có KTT mà
ko biết có vấn đề j ko? Trước mắt thì ko thaays vấn đề j
Vì chưa có ai rờ đến thôi, khi nào bị rờ đến thì biết nhột ngay thôi à :015:
 
mrhung

mrhung

Nguyễn Trọng Hùng
23/4/08
340
19
18
Hà Giang
webketoan.vn
#7
TRÍCH NGHỊ ĐỊNH SỐ 129/2004/NĐ-CP NGÀY 31 THÁNG 5 NĂM 2004

Điều 37. Bố trí, bãi miễn kế toán trưởng

2. Khi thành lập đơn vị kế toán phải bố trí ngayngười làm kế toán trưởng. Trường hợp khuyết kế toán trưởng thì cấp có thẩm quyền phải bố trí ngay kế toán trưởng mới. Trường hợp chưa có người có đủ tiêu chuẩn và điều kiện bổ nhiệm kế toán trưởng thì phải cử người phụ trách kế toán hoặc thuê kế toán trưởng. Đối với doanh nghiệp nhà nước, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài và hợp tác xã chỉ được cử người phụ trách kế toán trong thời hạn tối đa là một năm tài chính, sau đó phải bố trí người làm kế toán trưởng.

Các bạn tham khảo.
Bạn VTM nói đúng rồi đó, bạn cần tham khảo Luật kế toán số: 03/2003/QH11 ngày 17/6/2003 và Nghị định số 129/2004/NĐ-CP ngày 31/5/2004 của Chính phủ để biết thêm.
 
T

ttsp

Thành viên thân thiết
5/8/09
82
2
8
Hải Phòng
#8
Không bổ nhiệm hoặc bổ nhiệm không đúng người phạt 5 triệu đồng
 
Phi Thi Dinh

Phi Thi Dinh

Nhìu bồ iu nhất WKT
#9
Công ty em kế toán trưởng k có chỉ có người phụ trách kế toán và công ty bổ nhiệm người đó làm trưởng phòng thôi chứ Sở chưa có quyết định bổ nhiệm KTT. Vậy sau 1 năm mà chưa bổ nhiệm KTT thì sao hả các anh?
 
VTM

VTM

Thành viên thân thiết
14/10/05
5,521
80
48
TÂY NAM BỘ
#10
Công ty em kế toán trưởng k có chỉ có người phụ trách kế toán và công ty bổ nhiệm người đó làm trưởng phòng thôi chứ Sở chưa có quyết định bổ nhiệm KTT. Vậy sau 1 năm mà chưa bổ nhiệm KTT thì sao hả các anh?
Có trả lời rồi nè!!!
Không bổ nhiệm hoặc bổ nhiệm không đúng người phạt 5 triệu đồng
Đơn vị CS đổ lên chủ quản (Sở) chủ quản đổ lên Tổ chức chính quyền tỉnh-> huề...hi...hi....hi...
 
T

Tuyet Lien

Sơ cấp
9/1/10
42
0
0
Ninh thuan
#12
anh VTM ơi, nếu như thuê KTT thì KTT đó có nằm trong danh sách thành viên của cty hay k? hiện giờ cty e có GD, PGD, 1 NVKD, và e là ktoan. Dầu năm e có làm thang bảng lương và đăng ký lao động thì có cả KTT nữa, nhưng nếu bây giờ e muốn thuê KTT ở ngoài thì phải làm sao hả anh? Cũng là vì lí do giảm chi phí mà ra thôi. a giúp e với
 
VTM

VTM

Thành viên thân thiết
14/10/05
5,521
80
48
TÂY NAM BỘ
#13
anh VTM ơi, nếu như thuê KTT thì KTT đó có nằm trong danh sách thành viên của cty hay k? hiện giờ cty e có GD, PGD, 1 NVKD, và e là ktoan. Dầu năm e có làm thang bảng lương và đăng ký lao động thì có cả KTT nữa, nhưng nếu bây giờ e muốn thuê KTT ở ngoài thì phải làm sao hả anh? Cũng là vì lí do giảm chi phí mà ra thôi. a giúp e với
Gọi là thành viên Cty chính là những người có phần góp vốn vào Cty.
Bây giờ thuê KTT giống như thuê một nhân viên làm việc cho Cty (phải có HDLD) chức danh KTT có đăng ký trên thang bảng lương thì theo đó mà tính lương và BHXH,YT.
 
R

rua he

Sơ cấp
4/5/10
11
0
0
Tối đâu là nhà
#14
Hình như muốn làm KTT thì phải có chứng chỉ KTT, nếu chưa có thì bổ nhiệm làm phụ trách KT nhưng tối đa chỉ được 1 năm sau đó phải bổ nhiệm KTT.
 
tambe

tambe

Thành viên thân thiết
24/8/09
126
0
0
hanoi
#15
muốn làm ktt thì phải có chứng chỉ kế toán trưởng bạn ah.
 
VanLyDocHanh107

VanLyDocHanh107

Thành viên thân thiết
9/11/10
171
10
18
8
Lê Chân
#16
Ðề: Công ty cần phải có Kế toán trưởng trong điều kiện gì

Không bổ nhiệm hoặc bổ nhiệm không đúng người phạt 5 triệu đồng
Theo điều bao nhiêu ở văn bản nào bác ơi, em đang cần để nghiên cứu
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.




Xem nhiều