Trả lương theo hình thức không công khai

• Thread starter khampha65
  • Ngày gửi
K

khampha65

Trung cấp
27/11/08
156
2
18
ha noi
Chào các bạn!
Mình đang có vấn đề muốn hỏi các bạn:
Công ty mình muốn trả lương theo hình thức không công khai, tức là lương của ai thì người nấy biết, người lĩnh lương không biết lương của người khác là bao nhiêu. Các bạn hãy bảo cho mình cách làm với. Mình rất mong nhận được ý kiến của các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Chào các bạn!
Mình đang có vấn đề muốn hỏi các bạn:
Công ty mình muốn trả lương theo hình thức không công khai, tức là lương của ai thì người nấy biết, người lĩnh lương không biết lương của người khác là bao nhiêu. Các bạn hãy bảo cho mình cách làm với. Mình rất mong nhận được ý kiến của các bạn.

Thường thì các doanh nghiệp trả lương cho nhân viên qua TK ngân hàng (tức là từ TK cty chuyển vào TK cá nhân của từng nhân viên)như vậy họ ko biết lương của nhau trừ khi nhân viên nói với nhau về mức lương của họ.Bạn tham khảo thêm nhé
Thân

cycy

cycy

Trung cấp
22/3/06
133
0
16
Hue - Da Lat
Theo mình biết thì trả lương qua tài khoản là tiện nhất, sau đó cuối tháng phòng nhân sự sẽ gửi 1 bảng kê trong đó ghi chi tiết lương của bạn, tiền làm thêm, các khoản phụ cấp và tiền BHXH BHYT bạn phải nộp là bao nhiêu rất rõ. Bạn chỉ cần kiểm tra tiền về tài khoản có khớp với bảng kê không là ok thôi.Mình thấy ở công ty cũ của mình làm vậy đó. Mặc dù không ký bảng lương nhưng mọi thu nhập rất rõ ràng và người nào biết người đó.

Q

QuocChau

Guest
11/4/08
44
0
6
TP.HCM
Công ty mình thì làm như thế này nè! Cty trả lương vào ngày 28 hàng tháng, thì ngày 25 Phòng nhân sự sẽ gửi bảng lương số tổng cộng theo từng Department đưa qua cho phòng Account Payable hạch tóan. Sau đó gửi bảng lương đó cho CFO kí tên, lên lệnh online internet banking trả tổng tiền lương, diễn giải là thanh tóan lương theo Faxed List. Bảng chi tiết tiền lương sẽ được Phòng nhân sự fax và email trực tiếp tới Ngân hàng.Sau khi ngân hàng thực hiện lệnh xong, Phòng Nhân sự chuyển trực tiếp đến từng nhân viên tờ Pay Slip for..tháng 10 chẳng hạn, có đầy đủ thông tin BHXH , BHYT, thuế TNCN và số tiền bạn thưc nhận! mình sẽ đối chiếu kiểm tra với số tiền mà ngân hàng ghi có cho tài khỏan của mình.

T

tramden

Guest
17/10/06
12
0
0
45
Hà Nội
Công ty mình cũng làm tương tự như công ty của bạn QuocChau, nhưng phần Payslip thì mình làm lệnh trộn mail (mail merge), trong bảng lương có một dòng mail của từng nhân viên, sẽ tự động gửi mail cho toàn thể NV công ty Payslip của từng tháng.
Tuy nhiên, để đảm bảo tính hợp lệ khi cơ quan thuế hoặc kiểm toán kiểm tra, mình làm một tờ ký nhận lương cho từng người (cty có bao nhiêu người thì làm bấy nhiêu tờ), các chỉ tiêu đầy đủ như trong bảng lương, hàng tháng sau khi nhận đủ lương trong TK thì nhân viên phải ký nhận vào bảng ký, làm thành 12 dòng cho 12 tháng trong năm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA