Mua xe mới trong đơn vị hành chính sự nghiệp

• Thread starter xauxi87
  • Ngày gửi
X

xauxi87

Guest
Chào cả nhà nhé!
Mọi người giúp mình cái này với. Cơ quan mình là đơn vị hành chính sự nghiệp có thu và tự chủ hoàn toàn về kinh phí. Cơ quan mình mới sắm một con xe ô tô là vốn tự có của Trung tâm và vốn đi vay của Ngân hàng, vay cá nhân. Do cơ quan mình mới thành lập nên chưa đủ tư cách pháp nhân để vay nên Giám đốc đứng ra vay hộ, xe mua đứng tên Giám đốc. Xe đã đưa vào sử dụng cho mục đích chung của co quan nhưng bây giờ làm sao để các chi phí của xe, các chi phí trả nợ cho ngân hàng và cá nhân cơ quan trả đưa vào được chi phí hợp lệ của cơ quan hả mọi người. Mọi người giúp mình với nhé mình chẳng biết phải xử lý thế nào cả. Nếu như để Giám đốc bán lại thì lại phải đóng một khoản thuế TNCN lớn lắm
Mong tin của mọi người!

Khóa học Quản trị dòng tiền
longgianghnvn

longgianghnvn

Cháu ngoan Bác Hồ
24/8/06
235
2
18
Quận Ba Đình, Hà Nội
Chào cả nhà nhé!
Mọi người giúp mình cái này với. Cơ quan mình là đơn vị hành chính sự nghiệp có thu và tự chủ hoàn toàn về kinh phí. Cơ quan mình mới sắm một con xe ô tô là vốn tự có của Trung tâm và vốn đi vay của Ngân hàng, vay cá nhân. Do cơ quan mình mới thành lập nên chưa đủ tư cách pháp nhân để vay nên Giám đốc đứng ra vay hộ, xe mua đứng tên Giám đốc. Xe đã đưa vào sử dụng cho mục đích chung của co quan nhưng bây giờ làm sao để các chi phí của xe, các chi phí trả nợ cho ngân hàng và cá nhân cơ quan trả đưa vào được chi phí hợp lệ của cơ quan hả mọi người. Mọi người giúp mình với nhé mình chẳng biết phải xử lý thế nào cả. Nếu như để Giám đốc bán lại thì lại phải đóng một khoản thuế TNCN lớn lắm
Mong tin của mọi người!

Việc Giám đốc vay và tài sản đứng tên giám đốc là việc cá nhân, không liên quan gì đến đơn vị. Nếu bạn muốn liên quan thì vấn đề phức tạp lắm.
Phương án bạn đưa ra là phù hợp, tuy nhiên cơ quan bạn được mua hay không thì còn phải được cơ quan chủ quản và cơ quan quản lý công sản chấp thuận. Ngoài việc phải nộp thuế TNCN việc xác định giá trị của xe chắc chắn phải được thẩm định giá và giá trị còn lại làm căn cứ để mua khó có thể là giá mua ban đầu.
Làm liều phải chấp nhận thôi bạn à!

V

vuquanglam2010

Guest
24/3/09
1
0
0
43
hn
làm một hợp đồng thuê xe với giám đốc đi
tính thuế thu nhập cá nhân cho giám đốc nữa nhé

X

xauxi87

Guest
Cảm ơn ý kiến của các bạn nhé. Nhưng nếu cơ quan mình làm hợp đồng thuê xe với Giám đốc thì hàng tháng sếp mình lại ra thuế mua hoá đơn để xuất cho cơ quan hả? Có phải ko vì theo mình biết như vậy mới được tính là chi phí hợp lệ! Rắc rối quá nhỉ? Thế mọi người có biết là ra thuế mua hoá đơn thì bị tính bao nhiêu % ko?
Cho mình hỏi thêm câu nữa nhé. Đơn vị mình không sử dụng ngân sách nhà nước, đã có mã số thuế từ tháng 7 rồi, hàng tháng và quý mình có làm các loại kê khai thuế cho hoạt động sxkd. Nhưng mình không biết các loại báo cáo tài chính nộp cho thuế là những loại nào, có phải cũng là Bảng cân đối kế toán, Báo cáo hoạt động sxkd và lưu chuyển tiền tệ ko?Nhưng mà nghĩ vẫn thấy thắc mắc vì chế độ kế toán hành chính sự nghiệp áp dụng khác với doanh nghiệp nên chả biết làm thế nào? Mấy ngày nay đau hết cả đầu. Mong mọi người chỉ bảo cho đầu óc mình sáng sủa ra tí nhé! Thanks

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA