Hạch toán gỗ

• Thread starter ThuyTienNgan
  • Ngày gửi
T

ThuyTienNgan

Guest
16/7/09
1
0
0
Hà Đông - HN
Chào các bạn, các anh chị!
Xin cho hỏi:Khi Công ty mình mua gỗ về (Trên hoá đơn ghi là gỗ hộp) Mình muốn xẻ ra thành gỗ thành khí, gỗ cốp pha thì mình phải làm gì và mình sẽ phải hạch toán gỗ thành khí và gỗ cốp pha này vào tài khoản nào.
Lúc mua gỗ về mình đã hạch toán: N152,N133/C111,112 rồi.:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
maytim83

maytim83

Cao cấp
23/7/09
303
2
16
Sông Thu êm đềm...
Xin cho hỏi:Khi Công ty mình mua gỗ về (Trên hoá đơn ghi là gỗ hộp) Mình muốn xẻ ra thành gỗ thành khí, gỗ cốp pha thì mình phải làm gì và mình sẽ phải hạch toán gỗ thành khí và gỗ cốp pha này vào tài khoản nào.

bạn xuất NVL thì N154/C152

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Do bạn không nói rỏ là xẻ ra để làm gì, nên có 2 trường hợp :
1.Xẻ ra thành gỗ thành khí, gỗ cốp pha và bán -> đây là SX và thành phẩm chính là gỗ thành khí, gỗ cốp pha. Tập hợp CP về 154 tính giá thành-> nhập kho TP 155.
2.Xẻ ra thành gỗ thành khí, gỗ cốp pha để sử dụng cho đơn vị (nếu Cty bạn là XD)-> đưa vào 153 và phân bổ.

T

thachha88

Guest
15/9/09
1
0
0
bình dương
cty e mua gỗ cao su tròn về cưa lấy phôi .sản phẩm chính của công ty e la phôi gỗ tươi .còn phần củi thừa (gỗ vụn) em bán cho cty khác .em không biết hạch toán phần cây vụn đó thế nào,em mới làm a chị giúp e với.cty e chuyên cưa xẻ gỗ

levanton

levanton

Cao cấp
cty e mua gỗ cao su tròn về cưa lấy phôi .sản phẩm chính của công ty e la phôi gỗ tươi .còn phần củi thừa (gỗ vụn) em bán cho cty khác .em không biết hạch toán phần cây vụn đó thế nào,em mới làm a chị giúp e với.cty e chuyên cưa xẻ gỗ

Em tập hợp chi phí, hạch toán tham khảo các bài viết trên.
Phần củi thửa xuất bán hạch toán:

Nếu ít, thỉnh thoảng xảy ra,
Nợ 111,131
Có 711
Có 33311

Nếu xảy ra thường xuyên,
Nợ 111, 131
Có 5118
Có 33311

đồng thời xác định giá trị phế liệu đó để hạch toán
Nợ 632/ Có 154

D

Duc Cuong

Guest
25/12/06
5
0
0
Hải Dương
Công ty em cũng mới bước chân vào nghề chế biến gỗ. Em cũng là lần đầu tiên làm kế toán tính giá thành. Các bậc tiền bối cho em hỏi, khi xẻ từ gỗ tròn ra gỗ thành khí mà tỉ lệ hao hụt là khoảng 40% thì hạch toán như thế nào ah? Mặt khác, cty em vừa làm khai thác gỗ sau đó mang về xẻ ra thành khí nên có 2 giai đoạn công nghệ. vậy thì chi tiết tính giá thành theo từng giai đoạn như thế nào? và định khoản ra sao ah? Kính mong các Bậc tiền bối chỉ bảo. Em xin chân thành cảm ơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA