Vay tiền người khác nhập quỹ tiền mặt

• Thread starter danhthaipro
  • Ngày gửi
D

danhthaipro

Sơ cấp
21/8/08
35
3
0
Hà Nam
Báo cáo các bác là chi nhánh công ty em đang làm thì vay tiền của người khác nhập quỹ là 80tr. Theo các bác thì định khoản như thế nào đây.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dungnt1959

Trung cấp
16/7/09
179
2
18
TP. HCM
Báo cáo các bác là chi nhánh công ty em đang làm thì vay tiền của người khác nhập quỹ là 80tr. Theo các bác thì định khoản như thế nào đây.

Bạn định khỏan là: Nợ TK 1111/ có TK 311

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương

Thì định khoản là N111/C311 hoặc C341: 80tr
Nhg vấn đề là khoản vay đó phải có thật, có hợp đồng vay đàng hoàng (công chứng càng tốt). chứ nếu quỹ TM còn dư 1 tỷ, trong khi lại đi vay có 80tr thì ..:004:

H

hangnguyen1278bn

Trung cấp
20/8/09
90
0
6
46
Bac Ninh
Vay tiền nguời khác để nhập quỹ tièn mặt

Tuỳ theo bạn vay ngắn hạn hay dài hạn:
Nếu là vay ngắn hạn
N 1111 /C 311
Nếu là vay dài hạn:
N1111/C 341
( Nhớ là làm cái khế ước vay nữa nhé trong khế ước đó ghi rõ lãi suất bao nhiêu % hay không chịu lãi nhé)

D

danhthaipro

Sơ cấp
21/8/08
35
3
0
Hà Nam
Vay miệng thôi các bác ah thế em mới nhờ các bác giúp em chứ. giờ lại làm khế ước vay ạ!

N

nguoi la

Guest
14/4/08
6
0
0
Ninh Binh
Minh đang gặp môt vấn đề rắc rối: Công ty mình những ngày đầu mới thành lập vì không có vốn tiền mặt lưu động sử dụng cho công trình nên đã làm giấy vay của cá nhân một số tiền lớn với điều kiện khi nào trả vốn thì trả lãi. Tháng tới một số khoản vay đến hạn thanh toán nhưng tiền lãi vay tính ra rất lớn mình không biết xử lý số tiền lãi vay lớn đó như thế nào mong mọi người giúp đỡ gấp cho mình với

D

danhthaipro

Sơ cấp
21/8/08
35
3
0
Hà Nam
Thì định khoản là N111/C311 hoặc C341: 80tr
Nhg vấn đề là khoản vay đó phải có thật, có hợp đồng vay đàng hoàng (công chứng càng tốt). chứ nếu quỹ TM còn dư 1 tỷ, trong khi lại đi vay có 80tr thì ..:004:

Hết tiền mà công ty chưa chuyển cho chi nhánh kịp mà :wall:

T

tranthanhduy

Sơ cấp
23/8/09
6
0
0
thành phố đà nẵng
Minh đang gặp môt vấn đề rắc rối: Công ty mình những ngày đầu mới thành lập vì không có vốn tiền mặt lưu động sử dụng cho công trình nên đã làm giấy vay của cá nhân một số tiền lớn với điều kiện khi nào trả vốn thì trả lãi. Tháng tới một số khoản vay đến hạn thanh toán nhưng tiền lãi vay tính ra rất lớn mình không biết xử lý số tiền lãi vay lớn đó như thế nào mong mọi người giúp đỡ gấp cho mình với

Khi mới vay, hằng tháng bạn nên phân bổ số lãi đó vào TK 635.
Tức là khi vay:
Nợ 111
Nợ 242(phần lãi phải trả)
Có 311/341
Hằng tháng sẽ phân bổ phần lãi vay: Nợ 635/Có 242( số tiền phân bổ)
Lúc trả nợ gốc và lãi vay bạn chỉ cần hạch toán Nợ 311(341)/Có 111,112
Nếu từ trước bạn chưa phân bổ phần lãi vay thì giờ bạn phân bổ bổ sung nhé.

S

shinbe987

Trung cấp
13/11/08
50
0
6
hcm
Sẵn đây cho mình hỏi: Nếu Cty mình vay của người thân (anh chị em của chủ DN) và có hợp đồng vay mượn thì tiền lãi có được tính vào chi phí DN ko? nếu được thì làm thế nào để được khấu trừ. Cty của mình cũng vay của người thân mấy lần rồi, nhưng ko có đưa tiền lãi vào chi phi.

D

dungnt1959

Trung cấp
16/7/09
179
2
18
TP. HCM
Sẵn đây cho mình hỏi: Nếu Cty mình vay của người thân (anh chị em của chủ DN) và có hợp đồng vay mượn thì tiền lãi có được tính vào chi phí DN ko? nếu được thì làm thế nào để được khấu trừ. Cty của mình cũng vay của người thân mấy lần rồi, nhưng ko có đưa tiền lãi vào chi phi.

Được hạch toán vào chi phí với điều kiện:
- Chi trả lãi tiền vay vốn theo lãi suất thực tế, nhưng tối đa không quá 1,5 lần mức lãi suất cho vay của ngân hàng thương mại tại thời điểm vay.
- Doanh nghiệp khi đăng ký hoạt động kinh doanh phải thực hiện việc góp vốn điều lệ theo đúng tiến độ góp vốn đã đăng ký.
Nếu không góp đủ phải xin điều chỉnh giảm vốn điều lệ theo qui định bằng số vốn thực góp. Nếu không điều chỉnh giảm vốn, công ty đi vay vốn để kinh doanh, xem như tiền vay này là để góp vốn, nên cổ đông nào chưa góp phải chịu lãi cho khoản vay tương ứng với khoản vốn chưa góp.

DinhSu

DinhSu

Cao cấp
15/6/08
273
13
0
Da Nang
Chi phí lãi vay của cá nhân không thể coi là chi phí hợp lý trừ trường hợp có chứng từ theo đúng quy định. Vì thế ko thể hạch toán khoản này vào TK 635 được. Cơ quan thuế ko để bạn yên đâu, chi phí đó sẽ loại ra khỏi chi phí hợp lý của doanh nghiệp

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chi phí lãi vay của cá nhân không thể coi là chi phí hợp lý trừ trường hợp có chứng từ theo đúng quy định. Vì thế ko thể hạch toán khoản này vào TK 635 được. Cơ quan thuế ko để bạn yên đâu, chi phí đó sẽ loại ra khỏi chi phí hợp lý của doanh nghiệp

Trích TT130/2008/BTC
2.14. Phần chi phí trả lãi tiền vay vốn sản xuất kinh doanh của đối tượng không phải là tổ chức tín dụng hoặc tổ chức kinh tế vượt quá 150% mức lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm vay.

1. Có nghĩa là nhỏ hơn hoặc bằng thì được.
2.Chứng từ theo qui định có phải là hợp đồng vay, phiếu chi không vậy bạn ?

DinhSu

DinhSu

Cao cấp
15/6/08
273
13
0
Da Nang
Trích TT130/2008/BTC
2.14. Phần chi phí trả lãi tiền vay vốn sản xuất kinh doanh của đối tượng không phải là tổ chức tín dụng hoặc tổ chức kinh tế vượt quá 150% mức lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm vay.

Không phải vậy đâu. Vay cá nhân thì cá nhân làm gì có hoá đơn thu lãi mà xuất? Nếu bên cho vay họ mua hoá đơn tại nơi sinh sống (phường) để xuất thì họ phải kê khai thuế TNCN, họ không làm vậy đâu. Cho nên những chi phí đó khôgn được coi là chi phí hợp lý.
(Nếu họ viết phiếu thu thì ko hợp lệ đâu, vì làm sao biết chắc chắn là họ sẽ đưa vào doanh thu hoạt động? Nguyên tắc chung: Khi bên này phát sinh chi phí thì bên kia phát sinh doanh thu. Nếu ai cũng kê chi phí như vậy mà không kê doanh thu thì theo bạn thế nào?

D

domanhcuongtq

Sơ cấp
12/11/09
9
0
1
37
tuyen quang
quan trong do co phai la khoan vay that hay khong? Hay ban bi am quy tien mat thi vay de nhap quy. ban lam hop dong vay nguoi nha chang han, lai suat 0% cung duoc ma , thi thoang toi cung hay lam hop dong vay nhu vay ma khong biet co vi pham phap luat khong nua

tranvanquyen

tranvanquyen

Tổ bán báo xa người yêu..
Vay miệng thôi các bác ah thế em mới nhờ các bác giúp em chứ. giờ lại làm khế ước vay ạ!
Việc vay vốn cá nhân để tăng chi phí lãi vay là con dao 2 lưỡi. Nếu bạn làm không khéo sẽ bị bóc chi phí ngay. Ban cần kiểm tra khoản mục tiền xem cân đối thu chi. Sau đó phải lập hợp đồng vay va quan trọng nữa là lãi suất không vượt quá 1.5 lần lãi suất liên ngân hàng nhà nước công bố.
Thân!

V

vfsphu

Guest
24/7/11
1
0
0
Quang Ninh
Bạn làm hợp đồng vay ngắn hạn hoặc dài hạn với người cho vay.
Nợ TK 111: 80tr
Có TK 311, 341: 80tr

Crystal Rose

Crystal Rose

Dịu dàng nhất Web
7/5/11
519
4
0
Hải Dương
Theo mình thì chỉ vay của những tổ chức tín dụng thì mới được tính chi phí.

levanton

levanton

Cao cấp
Theo mình thì chỉ vay của những tổ chức tín dụng thì mới được tính chi phí.

Không phân biệt vay ngân hàng, tổ chức tín dụng hay cá nhân. Miễn sao khoản tiền vay đáp ứng các điều kiện:
- Vốn vay đáp ứng nhu cẩu vốn sản xuất kinh doanh
- Lúc vay, số tiền tồn quỹ TM, TGNH có số dư hợp lý.
- Vốn góp của các thành viên ( cổ động) đã góp đủ theo điều lệ
thi lãi vay với mức hợp lý, như anh VTM
Trích TT130/2008/BTC

được ghi nhận là chi phí tính thuế TNDN.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA