Hợp đồng vay vốn ?

• Thread starter tigerlove86
  • Ngày gửi
T

tigerlove86

Trung cấp
7/3/09
51
0
0
Hải Phòng
Công ty mình mới thành lập với vốn điều lệ 300tr góp bằng tiền mặt, nhưng hiện tại công ty mình có thực hiện mua bán với những mặt hàng có giá trị lớn hơn 300tr và bên bán yêu cầu thanh toán 1 lần. Nếu dựa vào số vốn góp thì ko ổn nên phải đi vay bên ngoài. Mình thực hiện vay vốn của tư nhân với lãi xuất thoả thuận vậy theo các bạn thủ tục mình làm như thế nào cho hợp lệ?
Mình chỉ biết là phải có hợp đồng thoả thuận giữa 2 bên ngoài ra có phải làm thêm thủ tục gì nữa ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

saranghe

Sơ cấp
28/11/09
24
0
0
Hà Nội
Nếu quỹ tiền mặt không đủ, bạn có thể làm thủ tục vay cá nhân để thanh toán cho NCC, nếu vay thực thì mang hợp đồng đi công chứng là ổn. Hàng tháng làm bảng kê tính lãi định kỳ để tính vào chi phí.

S

saranghe

Sơ cấp
28/11/09
24
0
0
Hà Nội
Nếu trên báo cáo công ty số vốn đã góp đủ rồi thì ok, bạn chỉ cần phải chú ý đến lãi suất thoả thuận trên Hợp đồng. Thông tư 130/2008 có nêu "Phần chi phí trả lãi tiền vay vốn sản xuất kinh doanh của đối tượng không phải là tổ chức tín dụng hoặc tổ chức kinh tế vượt quá 150% mức lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm vay" không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế. Bạn có thể tra cứu QD 378/QD-NHNN, QD 626, QD 1015, QD 1539/QD-NHNN, năm nay ls cơ bản là 7% nên ls vay cá nhân của công ty nên để nhỏ hơn hoặc bằng 7x1.5 nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA