Nhập kho theo ngày hóa đơn hay ngày báo cáo thuế?

• Thread starter muabuonphovang
  • Ngày gửi
M

muabuonphovang

Guest
17/6/09
10
0
0
34
ha nam
Vì một số lý do nào đó em cũng không rõ nữa ma em thấy có 1 số hoá đơn xuất trong tháng 23/01 nhưng tới tháng 3 mới kê khai.Trường hợp này phải xử lý thế nào ah.Làm phiếu nhập kho của cái này theo ngày 23/01 hay làm phiếu nhập kho theo tháng 3 anh chị nào biết chỉ em vói ah.nếu giờ điều chỉnh cái hoá đon ngày 23/01 thì số thư tự các hoá đơn lại phải làm lại.Và trường hợp này định khoản như thế nào ah ai biết chỉ cho em với

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hoa Mai

Hoa Mai

Trung cấp
25/2/05
141
0
16
41
Binh Duong
Vì một số lý do nào đó em cũng không rõ nữa ma em thấy có 1 số hoá đơn xuất trong tháng 23/01 nhưng tới tháng 3 mới kê khai.Trường hợp này phải xử lý thế nào ah.Làm phiếu nhập kho của cái này theo ngày 23/01 hay làm phiếu nhập kho theo tháng 3 anh chị nào biết chỉ em vói ah.nếu giờ điều chỉnh cái hoá đon ngày 23/01 thì số thư tự các hoá đơn lại phải làm lại.Và trường hợp này định khoản như thế nào ah ai biết chỉ cho em với

Mới kê khai là sao bạn? Kê khai thuế GTGT hay là hạch toán?
Nhưng hàng về cty bạn tháng nào, bạn làm phiến nhập kho tại thời điểm đó
Hđ xuất tháng 1, hàng về tháng 1, bạn nhập kho tháng 1, nhưng đến tháng 3 bạn mới thấy hóa đơn, thì tháng 3 bạn kê khai thuế thôi

D

Da Hanh

Guest
20/10/09
18
0
0
35
HCM
nhập kho tháng 3 và định khoản bt như mọi khi

R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
41
ha noi
em cần đọc lại tài liệu về thuế, hoá đơn tháng 1 kê khai tháng 3 thì vẫn đủ điều kiện, nhưng nhập kho thì phải là tháng 01, nhưng cũng có trương hợp do hợp đồng với bên bán ghi tháng 01, bên bán xuất hoá đơn tháng 01 nhưng do bên mua chư thanh toán nên hàng chưa về đến tháng 3 thanh toán hàng về thì nhập kho tháng 03, chắc là em xem sổ sách của người làm trước nên ko năm được.

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Hóa đơn xuất hay hóa đơn nhập vậy bạn?

M

muabuonphovang

Guest
17/6/09
10
0
0
34
ha nam
là như thế này ah: hoá dơn thuế GTGT bên bán đã xuất cho bên em từ tháng 23/1 nhưng vì một số lý do nào đó mà đến tháng 3 bên em mới nhận dược hoá đơn ngày 23/01 đó nên khai thuế vào tháng 3 giờ em làm phiếu nhập kho cho hàng hoá vào ngày 23/1 hay tháng 3.thực tế hàng về nhập kho tháng 1.
Và làm sao để hợp lý hoá hoá đơn vì tháng 3 ben em đã khai thuế nhung tu tháng 1 đến thang 2 bên em đa bán hàng ra và xuất hoá đơn cho khách rồi.Giờ em chỉ cần làm phiếu nhập kho của bên em và hoá dơn VAT xuat ngày 23/1 đã đủ chứng từ để bên em có thể xuất hoá đơn ra chưa hay là phải giữ lại cả phiếu xuất kho mà bên bán xuất cho bên em vào ngày 23/1 nữa mới đủ chứng từ.

R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
41
ha noi
xuất được rồi kô làm sao cả

Q

quangtran1983

Sơ cấp
10/6/09
17
0
0
Hội An - Quảng Nam
- Theo mình thì bạn đừng quan tâm đến ngày kê khai thuế vì có thể hóa đơn tháng này kê khai tháng sau, hay sau nữa là chuyện bình thường thôi, quan trọng là số thuế (TK133) cuối năm phải khớp với số tổng của các tháng đã kê khai.
- Ý thứ 2 là bạn phải hạch toán ở tháng 1 vì thực tế đã nhập kho ở tháng 1 để đảm bảo nguyên tắc kế toán.
- Nếu bạn làm kế toán trên máy thì không phải sửa lại số chứng từ đâu vì bạn có thể chèn vô 1 ctừ nữa bằng cách đánh 1A hoặc 2A chẳng hạn (nhớ ghi chú).
Hy vọng là giúp được bạn.
Thân chào!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA