Ngày giao dịch không hưởng quyền?

• Thread starter BHX412
  • Ngày gửi
BHX412

BHX412

Trung cấp
12/4/08
75
3
8
36
Hà Nội
Các bác cho em hỏi về Ngày giao dịch không hưởng quyền được không ạ? Em đang có 1000 cổ của ABC, ngày 2/12/2009 là ngày giao dịch không hưởng quyền cho kì tạm ứng cổ tức đợt 1/09 của ABC. Vậy trong ngày 2/12/2009, em bán ABC đi thì em có được hưởng cổ tức hay không?

Rất mong sớm được giải đáp của các tiền bối. Em xin chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hangltp

Guest
3/12/09
2
0
0
37
TPHCM
Theo mình là có. Ngày giao dịch không hưởng quyền là ngày mà người mua chứng khoán sẽ không được hưởng quyền. Trừ các giao dịch thoả thuận trên 10,000 cổ.

C

Calmly

Guest
11/11/09
2
0
0
Ca Mau
Khi một công ty tuyên bố là chốt danh sách lấy quyền cổ đông hay là chia cổ tức thì ngày GDKHQ là ngày mà người mua cổ phiếu sẽ không được đưa vào danh sách trừ khi giao dịch số lượng cổ phiếu lớn như công ty qui định ( có công ty qui định là 10000cp có công ty là 100000cp ...). Thông thường đó sẽ ngày chốt danh sách -3 ngày vì sao ưh? khi mình mua cổ phiều thì phải chịu T+3 lúc đó cổ phiếu mới vào tk mình vì cp phải qua trung tâm lưu ký, từ trung tâm lưu ký chuyển thông tin đến công ty, đến cty CK người mua.... Để có danh sách chốt đúng ngày thì các giao dịch T-1 T-2 không kịp bổ sung tên vào danh mục cổ đông.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Các bác cho em hỏi về Ngày giao dịch không hưởng quyền được không ạ? Em đang có 1000 cổ của ABC, ngày 2/12/2009 là ngày giao dịch không hưởng quyền cho kì tạm ứng cổ tức đợt 1/09 của ABC. Vậy trong ngày 2/12/2009, em bán ABC đi thì em có được hưởng cổ tức hay không?

Rất mong sớm được giải đáp của các tiền bối. Em xin chân thành cảm ơn!
Hic, mong sớm của bạn = 2 năm rồi.
Lâu rồi mình cũng bận nên ko có thời gian tham gia thảo luận nhiều như trước, giờ rảnh rang lại ghé thăm, thấy bài này của bạn thì rep chơi chơi vậy. Lục lại trí nhớ của môn TTCK hồi xưa :

Ngày 2/12 là ngày GD ko hưởng quyền.(T)

=> Ngày chốt danh sách cổ đông là T + 2 => Ngày 4/12 là ngày chốt DS cổ đông.

Tại TTCK VN, thời hạn thanh toán quy định T + 3 => NĐT mua CP vào ngày 2/12 => ngày 5/12 CP mới về tài khoản người mua
Ngày 4/12 là ngày chốt danh sách => Người mua ko được hưởng quyền nhận cổ tức.

Người bán(là bạn) vẫn có tên trong ds cổ đông => vẫn được hưởng quyền nhận cổ tức.

Vì vậy, NĐT ( người mua ) rất cần thiết nắm bắt được ngày nào là ngày không hưởng quyền & ngày nào là ngày chốt danh sách cổ đông(hay còn gọi ngày cuối cùng) để đầu tư.

Quyền bao gồm : Quyền nhận cổ tức, quyền mua CP phát hành thêm, Quyền tham gia ĐH Cổ Đông...

Lưu ý : Không tính thứ 7, CN.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA