Giá thành cao hơn Doanh thu!

• Thread starter KimHieuVu
  • Ngày gửi
K

KimHieuVu

Trung cấp
14/8/09
132
0
0
Hà nội
Cty mình mới đầu tư trang thiết bị máy móc thành lập phòng thí nghiêm xây dựng. Do đầu tư ban đầu lớn nên CP khấu hao máy móc, ccdc phân bổ vào các Hợp đồng cao nên hầu như giá vốn các HĐ đều cao hơn Doanh thu. Điều này có đúng không? liệu các bác thuế có bắt bẻ gì không? Mong cả nhà chỉ giúp!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cty mình mới đầu tư trang thiết bị máy móc thành lập phòng thí nghiêm xây dựng. Do đầu tư ban đầu lớn nên CP khấu hao máy móc, ccdc phân bổ vào các Hợp đồng cao nên hầu như giá vốn các HĐ đều cao hơn Doanh thu. Điều này có đúng không? liệu các bác thuế có bắt bẻ gì không? Mong cả nhà chỉ giúp!

Nguyên tắc doanh thu phải phù hợp với chi phí, nếu chi phí đó quá lớn thì cái gì có thể để phân bổ dần được thì phân bổ ( đưa sang 242) cái nào mà theo quy định phải trích hoặc phân bổ thì làm( ví dụ tài sản cố định thì cứ áp cái mức ở trong quyết định 206/2003/QĐ-BTC vào mà khấu hao) còn chi phí lặt vặt khác cộng dồn lại trở thành 1 cục lớn thì có thể phân bổ nhiều kỳ cho chi phí nó giảm bớt đi.
Với trường hợp giá thành cao hơn giá bán thì có 2 khả năng xảy ra:
+ Chiến lược công ty: Nó chỉ tồn tại trong 1 khoảng thời gian ngắn.
+ Do cố tình( khi thanh tra thuế, quyết toán thuế sẽ bị loại rất nhiều và bị truy thu TNDN trên số chi phí bị loại ra)
Do vậy bạn phải cân nhắc thật kỹ lưỡng để có lựa chọn phù hợp cho mình!

N

nguyenthiphuong25

Guest
9/11/09
4
0
0
Bắc Ninh
Theo mình nghĩ những khoản đầu tư đó bạn phải phân bổ ra chứ để dồn vào một tháng như vậy tất nhiên là sẽ giá vốn cao hơn doanh thu vì thực tế có những khoản đầu tư như TSCĐ thì sẽ phải phân bổ dần, còn những chi phí khác ko phải quy vào TSCĐ tất nhiên cũng phân bổ ra mới đúng nếu làm như vậy sẽ bị loại

K

KimHieuVu

Trung cấp
14/8/09
132
0
0
Hà nội
Theo mình nghĩ những khoản đầu tư đó bạn phải phân bổ ra chứ để dồn vào một tháng như vậy tất nhiên là sẽ giá vốn cao hơn doanh thu vì thực tế có những khoản đầu tư như TSCĐ thì sẽ phải phân bổ dần, còn những chi phí khác ko phải quy vào TSCĐ tất nhiên cũng phân bổ ra mới đúng nếu làm như vậy sẽ bị loại

Tất nhiên các CP TSCĐ, CCDC mình cũng phân bổ dần vào CP theo đúng quy định. Nhưng do có tháng chỉ có 1 HĐ nên các CP phát sinh liên quan mình tập hợp cho 1 HĐ đó nên giá vốn mới cao hơn DT bạn ah!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA