tiền đặt cọc thuê văn phòng

• Thread starter thamhoadai
  • Ngày gửi
T

thamhoadai

Sơ cấp
25/11/09
22
0
1
35
quan 7, tp.HCM
chào cả nhà
Cty em thuê 1 tòa nhà làm văn phòng .lúc ban đầu thì cũng đặt cọc , vậy khoản đó em hạch toán vào tk nào vậy , giúp em với cả nhà ơi .

Khóa học Quản trị dòng tiền
La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
chào cả nhà
Cty em thuê 1 tòa nhà làm văn phòng .lúc ban đầu thì cũng đặt cọc , vậy khoản đó em hạch toán vào tk nào vậy , giúp em với cả nhà ơi .
bạn hach toán vào Nợ 331/Có 111
thân

T

thamhoadai

Sơ cấp
25/11/09
22
0
1
35
quan 7, tp.HCM
Một vấn đề nữa cả nhà ơi !
khi sếp em đưa tiền quỹ để chi cho công trình thì em hạch toán như thế nào đây .
cám ơn cả nhà nhiều lắm

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
bạn hach toán vào Nợ 331/Có 111
thân[/QUOTE

Tiền đặt cọc chứ đâu phải trả tiền thuê văn phòng mà bạn ghi TK 331!

cái đó đặt cọc thuế văn phòng cty tất nhiên phải đưa vào CP rui

chào cả nhà

Theo hoalan_chi thì thế này, tùy theo mỗi công ty áp dụng theo quyết định 15 hay qdd48.Ta có thể hạch toán theo từng quyết định như sau.

*QDD48:(áp dụng cho DN vừa và nhỏ)
Đặt cọc:nên cho vào TK:

Nợ 1388 ( Phải thu khác)
Có TK111,112

Tiền thuê nhà hàng tháng:
Nợ 642
Có 111,112

QĐ 15:(áp dụng cho các cty lớn)
Đặt Cọc: nên áp dụng TK:

Nợ 144 (Thế chấp, ký quỹ, ký cược ngắn hạn)

Có 111,112

Thuê nhà hàng tháng:
Nợ 642
Có 111,112

Mong các bạn trao đổi thêm:015:

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Bạn La An xem lại nội dung TK 144 và 331 dùm

Tài khoản 144 “Cầm cố, ký quỹ, ký cược ngắn hạn”

Tài khoản này phản ánh các khoản tài sản, tiền vốn của doanh nghiệp mang đi cầm cố, ký quỹ, ký cược ngắn hạn (Thời gian dưới một năm hoặc dưới một chu kỳ sản xuất, kinh doanh bình thường) tại Ngân hàng, Công ty Tài chính, Kho bạc Nhà nước, các tổ chức tín dụng trong các quan hệ kinh tế.

Cầm cố là việc doanh nghiệp mang tài sản của mình giao cho người nhận cầm cố cầm giữ để vay vốn hoặc để nhận các loại bảo lãnh. Tài sản cầm cố có thể là vàng, bạc, kim khí quý, đá quý, ô tô, xe máy. . . và cũng có thể là những giấy tờ chứng nhận quyền sở hữu về nhà, đất hoặc tài sản. Những tài sản đã mang cầm cố, doanh nghiệp có thể không còn quyền sử dụng trong thời gian đang cầm cố. Sau khi thanh toán tiền vay, doanh nghiệp nhận lại những tài sản đã cầm cố.

Nếu doanh nghiệp không trả nợ được tiền vay hoặc bị phá sản thì người cho vay có thể phát mại các tài sản cầm cố để lấy tiền bù đắp lại số tiền cho vay bị mất.

Ký quỹ là việc doanh nghiệp gửi một khoản tiền hoặc kim loại quý, đá quý hay các giấy tờ có giá trị vào tài khoản phong toả tại Ngân hàng để đảm bảo việc thực hiện bảo lãnh cho doanh nghiệp.

Ký cược là việc doanh nghiệp đi thuê tài sản giao cho bên cho thuê một khoản tiền hoặc kim khí quý, đá quý hoặc các vật có giá trị cao khác nhằm mục đích ràng buộc và nâng cao trách nhiệm của người đi thuê tài sản phải quản lý, sử dụng tốt tài sản đi thuê và hoàn trả tài sản đúng thời gian quy định. Tiền đặt cược do bên có tài sản cho thuê quy định có thể bằng hoặc hơn giá trị của tài sản cho thuê.

Đối với tài sản đưa đi cầm cố, ký quỹ, ký cược, được phản ánh vào Tài khoản 144 “Cầm cố, ký quỹ, ký cược ngắn hạn” theo giá đã ghi sổ kế toán của doanh nghiệp. Khi xuất tài sản mang đi cầm cố, ký quỹ, ký cược ghi theo giá nào thì khi thu về ghi theo giá đó.

TÀI KHOẢN 331 - PHẢI TRẢ CHO NGƯỜI BÁN
Tài khoản này dùng để phản ánh tình hình thanh toán về các khoản nợ phải trả của doanh nghiệp cho người bán vật tư, hàng hoá, người cung cấp dịch vụ theo hợp đồng kinh tế đã ký kết. Tài khoản này cũng được dùng để phản ánh tình hình thanh toán về các khoản nợ phải trả cho người nhận thầu xây lắp chính, phụ.

chào cả nhà

Trong trường hợp này, bạn La An nên hạch toán qua :

Theo QĐ 15 :
TK 144 như bạn ngoczung trình bày là đúng nhất

Theo QĐ 48 :
Qua TK 1388 như bạn hoalan_chi trình bày

Khi nhìn vào BCDKT cũng thấy khả thi hơn theo tính chất tài khoản, vốn bằng tiền còn nếu bạn hạch toán qua TK 331 (Xem như người bán chiếm dụng vốn của bạn, không hay lắm).

Đọc thêm các bài đã tồn tại trên diễn đàn tại đây

FBI

FBI

*[Đẹp trai nhất web]*
2/7/08
274
5
18
Biết làm gì
Vậy cho em hỏi, nếu là Dự án đang đầu tư xây dựng nhà máy thì nên đưa vào tài khoản nào cho hợp lý? ( Tiền đặt cọc này sẽ trừ vào tháng cuối cùng của hợp đồng thuê nhà)

Bình thường em mở thêm tài khoản 2418 để đưa khoản này vào có được không nhỉ?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Vậy cho em hỏi, nếu là Dự án đang đầu tư xây dựng nhà máy thì nên đưa vào tài khoản nào cho hợp lý? ( Tiền đặt cọc này sẽ trừ vào tháng cuối cùng của hợp đồng thuê nhà)

Bình thường em mở thêm tài khoản 2418 để đưa khoản này vào có được không nhỉ?

Đúng là "cảnh sát liên bang" đặt vấn đề có khác !

Tiền đặt cọc này sẽ trừ vào tháng cuối cùng của hợp đồng thuê nhà khi đó nếu Dự án đầu tư xây dựng nhà máy đã xong và vốn hoá toàn bộ.
(Này, sao tới 241..8 vậy)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA