hỗ trợ lãi suất của ngân hàng hạch toán doanh thu như thế nào?

• Thread starter bonghongnho
  • Ngày gửi
B

bonghongnho

Guest
Bà con ơi, công ty em vay ngân hàng, được hỗ trợ lãi suất 4% hàng tháng cho số tiền vay. Em muốn bà con mách giúp em, phần hỗ trợ lãi suất này thì hạch toán vào 515 (doanh thu tài chính) hay vào 711?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngoczung

Trung cấp
1/12/09
160
0
0
quận 1 - TP. HCM
Bà con ơi, công ty em vay ngân hàng, được hỗ trợ lãi suất 4% hàng tháng cho số tiền vay. Em muốn bà con mách giúp em, phần hỗ trợ lãi suất này thì hạch toán vào 515 (doanh thu tài chính) hay vào 711?

Bạn ghi có TK 635

origami

origami

Trung cấp
Bên mình cũng giống bên bạn vậy. Nhưng mình hạch toán vào Có TK 635
Nợ 112
Có 635
Nhưng bên mình đang sử dụng 2 ngân hàng, 1 ngân hàng thì họ thể hiện số tiền hỗ trợ lãi suất trên chứng từ, sổ phụ nên mình hạch toán như trên.
Còn bên ngân hàng kia thì họ lại k thể hiện phần hỗ trợ lãi suất vào sổ phụ, tức là coi như lãi suất vay chỉ 6,5%/năm thôi. vì thế bên này mình k hạch toán phần hỗ trợ đó vào đâu cả. hiii...

Sửa lần cuối:
L

lavender8x

Sơ cấp
19/5/09
6
0
1
Ha Noi
Bên mình cũng có khoản hỗ trợ lãi suất như vậy. Bên mình có TK ở NH No&PTNT, và hỗ trợ LS 4%. Hàng tháng trên sổ phụ NH có thể hiện tiền lãi được hỗ trợ lãi suất. Mình chỉ hạch toán tiền lãi mà cty mình phải trả thôi (Nợ TK 635, Có TK 112), còn phần lãi được hỗ trợ LS thì mình không quan tâm.

D

dothuy2616

Guest
20/3/10
2
0
0
44
TP.Bắc giang
Theo mình hạch toán qua TK 635 là hợp lý nhất. Nó ko ảnh hưởng tới TK nào nữa

H

hoalitipi

Guest
7/1/08
7
0
1
Đà Nẵng

Nên hạch toán như sau: Nợ 112/ Có 711
Thực ra tăng Dthu hay giảm CP một khoản như nhau cũng đều tác động đến LN giống nhau thôi. Nếu ghi Có 635 thì Nợ TK nào? Chẳng lẽ tự bù trừ TK 635?

P

PhamAnhThang

Guest
15/6/07
1
0
0
44
TP.HCM
Bên mình cũng được hỗ trợ lãi suất nhưng mình ko hạch toán phần đó vào sổ sách. No1ichung là không quan tâm hihi.

H

honghanhle

Guest
7/2/09
7
0
0
TPHCM
bên mình cũng không quan tâm phần lãi suất được hỗ trợ, chỉ ghi nhận phần chi phí lãi vay thực trả vào chi phí thôi

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Bên mình cũng được hỗ trợ lãi suất nhưng mình ko hạch toán phần đó vào sổ sách. No1ichung là không quan tâm hihi.

bên mình cũng không quan tâm phần lãi suất được hỗ trợ, chỉ ghi nhận phần chi phí lãi vay thực trả vào chi phí thôi

Tôi cũng làm giống hai bạn, không quan tâm phần lãi suất hỗ trợ vì cái này nè:

Đối thoại trực tuyến DN và Cục Thuế TP.HCM, Cục trưởng Cục Thuế TPHCM Nguyễn Đình Tấn đã có mặt tại SGGP online để trả lời những thắc mắc của bạn đọc xung quanh chủ đề: " Thuế thu nhập cá nhân, thuế thu nhập doanh nghiệp và các chính sách giảm, giãn thuế"
Hỏi: Hỗ trợ lãi suất cho doanh nghiệp là 4% vậy phần hỗ trợ đó khi ngân hàng hòan lại có phải tính vào thu nhập chịu thuế của doanh nghiệp không?.
Đáp:Ông Nguyễn Đình Tấn: Trường hợp Công ty đã tính toàn bộ tiền lãi vay vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN thì khi nhận lại phần hỗ trợ lãi suất Công ty phải tính vào thu nhập khác để khai nộp thuế TNDN theo quy định. Nếu Công ty chưa tính toàn bộ lãi vay vào chi phí thì được đưa vào chi phí phần tiền lãi vay thực trả cho ngân hàng.

T

THUYANHDANG

Guest
13/4/10
1
0
0
35
Quang Ngai
Tôi cũng làm giống hai bạn, không quan tâm phần lãi suất hỗ trợ vì cái này nè:

Mình mới ra trường nhưng theo minh nghĩ với khoản hỗ trợ lãi xuất này mình nên hạch toán:
Nợ TK112
Có TK515

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
Mình mới ra trường nhưng theo minh nghĩ với khoản hỗ trợ lãi xuất này mình nên hạch toán:
Nợ TK112
Có TK515

Hỗ trợ lãi suất đầu cần phải hạch toán đâu; chỉ hạch tóan phần chi phí lãi vay phải trả thôi; sao các bạn cứ làm rối rắm lên thế nhỉ; hỗ trợ lãi suất đâu có ảnh hưởng tới vấn đề gì đâu.

H

hangtt81

Guest
Chào các bạn, mình cũng đang mắc ở chính phần này đây. Bên mình mua ô tô trả góp và được công ty ô tô hỗ trợ lãi vay hàng tháng. Giờ cũng đang băn khoăn lắm, không biết hạch toán như thế nào. Nếu hạch toán qua 515 thì đương nhiên là công ty tăng thêm khoản thu nhập khác, như vậy cũng không hẳn đã phản ánh đúng bản chất của vấn đề vì Công ty Ô tô chuyển thẳng vào tài khoản vay của NH để trả lãi. Nếu không quan tâm đến số tiền hỗ trợ này thì đương nhiên mỗi tháng số tiền trả lãi hạch toán vào 635 lệch khoản này mà công ty không phải chi ra. Rất mong nhận được sự chỉ giáo của các tiền bối, thanks!

H

hangtt81

Guest
Mình đã nghĩ cách hạch toán như sau là hợp lý: Khi công ty Ô tô chuyển tiền vào tài khoản vay để trả lãi cho NH hạch toán:
Nợ TK 1121/Có 3388: Số tiền
Khi NH đối trừ phần lãi phải trả: Nợ 3388/Có 1121 - Do bản chất số đó không phải là số tiền thu về của doanh nghiệp nên không hạch toán vào 515 và cũng không phải chi phí doanh nghiệp bỏ ra nên không thể hạch toán vào 635.

H

huyhoang799

Sơ cấp
16/7/09
32
0
6
đà lạt
Mình nhất trí với bạn hoamoclan1 , DN chỉ cần hạch toán số tiền thực trả có 112/Nợ 635 thôi

Duydung

Duydung

Trung cấp
14/5/09
124
9
16
Lào Cai
Mình đã nghĩ cách hạch toán như sau là hợp lý: Khi công ty Ô tô chuyển tiền vào tài khoản vay để trả lãi cho NH hạch toán:
Nợ TK 1121/Có 3388: Số tiền
Khi NH đối trừ phần lãi phải trả: Nợ 3388/Có 1121 - Do bản chất số đó không phải là số tiền thu về của doanh nghiệp nên không hạch toán vào 515 và cũng không phải chi phí doanh nghiệp bỏ ra nên không thể hạch toán vào 635.
Theo dõi các bạn thảo luận mình rút ra những điểm chưa ổn sau đây:
1. Đa số các bạn đặt câu hỏi thường nêu không đầy đủ nội dung của vấn đề, khiến những người tham gia đều phải "đoán già, đoán non" sự việc nên sự tham gia cũng thiếu chính xác, kết quả không cao. Đề nghị các bạn đưa cả "con voi" ra, không nên chỉ đưa ra cái vòi hoặc chỉ cái đuôi nhé, ví dụ:
a. Trường hợp hỗ trợ lãi suất 4% của Nhà nước cho Doanh nghiệp, bạn nên nói rõ việc hỗ trợ lãi suất sảy ra trong thời điểm nào của kỳ kế toán, là mọi việc rất dễ sử lý:
- Sảy ra trước khi khóa sổ và lập báo cáo tài chính, thì sử lý như các bạn đã góp ý: "Đã" trả lãi rồi thì ghi giảm chi phí tài chính (nợ TK có liên quan, có 635); chưa trả thì không cần quan tâm đến nó, rất đơn giản vì được giảm vào khoản sắp phải trả thôi, lẽ ra phải ghi nợ 635 10 phần thì chỉ còn phải trả 06 phần thôi.
- Sảy ra sau khi đã khóa sổ kế toán, nộp xong báo cáo TC năm mới nhận được khoản đó, chắc chắn phải đưa vào thu nhập khác rồi. Không thể khác (có qui định).
b. Việc hỗ trợ lãi vay ngân hàng mua ô tô cũng vậy: Hợp đồng mua ô tô là của 02 bên hay 03 bên (có bảo lãnh của Ngân hàng) ? Tiền hỗ trợ lãi suất bên hỗ trợ trả thẳng cho NH hay trả cho người mua ? Khoản hỗ trợ đó được ghi trong HĐ mua xe như thế nào ? Ở đây mình cũng chỉ đoán và suy luận theo thông lệ và qui định chung thôi:
- Khoản hỗ trợ này sẽ được qui định cụ thể trong HĐ bán xe (bên bán hạch toán vào CF bán hàng)
- Bên mua sẽ phải chịu các chi phí sau: Tiền mua xe (trả dần cho người bán), lãi mua trả góp (trả người bán), lãi vay ngân hàng (trả ngân hàng).
- Nếu không có sự hỗ trợ, các khoản trên chắc bạn hạch toán được phải không nào ?
- Tiếp tục nhé ! Khi có sự hỗ trợ bạn thấy khoản nào sẽ giảm xuống nào ? Tiền mua xe (trả góp) không thay đổi, lãi suất Ngân hàng cũng vậy, món giảm chắc chắn lãi mua trả góp. Đến đây sự việc là rất dễ hiểu và tiếp tục sảy rả 02 tình huống do việc hỗ trợ là trả thẳng cho NH hay trả cho người bán để định khoản. Tiếp đó lại cần xem xem sự việc sảy ra trước hay sau khi khóa sổ kế toán năm, nộp BCTC nữa nhé .
Lần sau các bạn nhớ đưa cả con voi ra cho nó nhanh nhé. Không thì, mỗi một sự kiện trong các tình huống khác nhau cách sử lý khác nhau ./.
Chúc vui vẻ !

Sửa lần cuối:
D

duongvantuyen

Trung cấp
Bên mình cũng vậy mình chẳng quan tâm phẩn hỗ trợ lãi suất ấy làm gì cả. Cứ nộp bao nhiêu hạch toán bấy nhiêu cho đỡ thêm phần phức tạp.

Duydung

Duydung

Trung cấp
14/5/09
124
9
16
Lào Cai
Chào các bạn, mình cũng đang mắc ở chính phần này đây. Bên mình mua ô tô trả góp và được công ty ô tô hỗ trợ lãi vay hàng tháng. Giờ cũng đang băn khoăn lắm, không biết hạch toán như thế nào. Nếu hạch toán qua 515 thì đương nhiên là công ty tăng thêm khoản thu nhập khác, như vậy cũng không hẳn đã phản ánh đúng bản chất của vấn đề vì Công ty Ô tô chuyển thẳng vào tài khoản vay của NH để trả lãi. Nếu không quan tâm đến số tiền hỗ trợ này thì đương nhiên mỗi tháng số tiền trả lãi hạch toán vào 635 lệch khoản này mà công ty không phải chi ra. Rất mong nhận được sự chỉ giáo của các tiền bối, thanks!

Lưu ý: Bạn nên phân biệt "lãi trả góp" trả người bán và "lãi vay" ngân hàng nhé ! Bản chất đây không phải là khoản "thu nhập" như một số bạn góp ý đầu

T

trantam269

Guest
18/8/10
12
0
0
hbc, tp.hcm
CU GIAI THICH NGOAN NGHEO NHU VAY THI AI DUNG AI SAI,
TOT NHAT PHAT SINH NHU THE NAO HOACH TOAN NHU THE LA ON
NO 635
CO112 tra lai vay
ve nguyen ly thi ca hai cach cung giong nhau thoi

Duydung

Duydung

Trung cấp
14/5/09
124
9
16
Lào Cai
CU GIAI THICH NGOAN NGHEO NHU VAY THI AI DUNG AI SAI,
TOT NHAT PHAT SINH NHU THE NAO HOACH TOAN NHU THE LA ON
NO 635
CO112 tra lai vay
ve nguyen ly thi ca hai cach cung giong nhau thoi

Xòe bàn tay nhìn là thấy có ngón dài ngón ngắn, sinh ra trên đời ắt có người thấp người cao, sự trao đổi kiến thức là rất cần, song cũng các bạn nên đọc kỹ các bài viết hơn. Ở đây có 02 bạn nêu ra 02 vấn đề thoạt trông rất như nhau nhưng thực ra rất khác nhau, vì vậy mình có bài viết trên, khi thảo luận đúng ra nên chia thành 02 phần mới chính xác:
1. Nếu chỉ là vấn đề của bạn BONGHONGNHO thì đơn giản, có 08 bạn tham gia:
- 04 bạn có ý kiến đưa vào thu nhập (515, 711): Theo mình chưa đúng, vì đây chắc chắn không phải là thu nhập của Doanh nghiệp. Nhưng có một trường hợp ngoại lệ, lại có chữ nhưng nếu các bạn đọc lại trả lời của Cục Thuế TPHCM trong trích dẫn của bạn PHAMANHTHUY, song điều bạn BONGHONGNHO hỏi không nằm ở trường hợp đó (thời điểm đã khóa sổ kế toán, kết thúc năm tài chính).
- 04 bạn Lavender8x, Dothuy2616, Phamanhthuy, hoamoclan có ý kiến như nhau và mình thấy là phù hợp và đúng; hỗ trợ LS được Nhà nước trả thẳng cho NH theo KƯ vay; ta chỉ cần ghi:
Nợ 635: Số lãi vay thực phải trả ngân hàng
Có 111, 112: (Lãi vay NH - Hỗ trợ LS)
2. Trường hợp của bạn HANGTT81 lại khác hẳn trường hợp trên (hình thức và quan hệ kinh tế); Một cái căn cứ chính sách kinh tế vĩ mô, một cái dựa trên hợp đồng kinh tế. Vì vậy trường hợp thứ 2 kế toán phải căn cứ qui định của 02 bên về khoản tiền trên trong hợp đồng thương mại để sử lý cụ thể. Nếu sự việc chỉ đơn giản như bạn Trantam269 viết thì bạn Hangtt81 đã không hỏi ? Phần góp ý mình đã ghi tại bài trước, bài này mình chỉ nói thêm vài ý nhỏ:
- Dưới hình thức nào thì bản chất đây cũng là 1 khoản khuyến mại của người bán cho người mua.
- Hạch toán cụ thể phụ thuộc các điều khoản ghi trong hợp đồng và hình thức thực hiện, vì các bạn đều là kế toán nên mình chỉ gợi ý: Trả góp là gì ? gồm những khoản nào ? Khi nào ta đưa vào 331, khi nào đưa vào TK 342, TK 315 ? Lãi NH thì dễ rồi ? Và người mua phải trả đủ, NH nhận được đủ ? Ở đây do người bán trả hộ ? Bạn trả lãi vay NH trước hay trả góp tiền mua xe trước .v.v. Vì bút toán sẽ khác đi. Những điều này nếu bạn Hangtt81 nói rõ việc hạch toán không khó (rắc rối hơn trường hợp 1). Nghề kế toán nó hay là ở chỗ này đấy, gọi nó là khoa học cũng không sai mà ! Loằng ngoằng hay không do mỗi người hiểu . Đúng sai các bạn tự nhận xét là tốt nhất ./.
Chúc thành công nhé !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA