Lương hưu có phải nộp thuế TNCN?

• Thread starter alibaba123
  • Ngày gửi
A

alibaba123

Guest
20/11/09
6
0
0
38
gdg
Hiện tại mẹ tôi đã nghỉ hưu và ở nhà có có cho người khác thuê nhà, vậy nếu tổng số tiền bao gồm cả lương hưu và tiền cho thuê nhà lớn hơn 4tr thì có phải nộp thuế TNCN ko? Và thủ tục để làm MST và nộp thuế như thế nào? Mong các bạn chỉ rõ.

Thêm một thắc mắc nữa, bạn tôi đang làm ở 2 cty cùng một lúc và đăng ký MSTCN ở một cty vậy tôi muốn hỏi phần lương ở cty quản lý MSTCN thì do cty đó nộp, còn cty còn lại thì có thể do chính bạn tôi đi nộp thuế cá nhân ở cục thuế đc ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngoczung

Trung cấp
1/12/09
160
0
0
quận 1 - TP. HCM
Hiện tại mẹ tôi đã nghỉ hưu và ở nhà có có cho người khác thuê nhà, vậy nếu tổng số tiền bao gồm cả lương hưu và tiền cho thuê nhà lớn hơn 4tr thì có phải nộp thuế TNCN ko? Và thủ tục để làm MST và nộp thuế như thế nào? Mong các bạn chỉ rõ.

Thêm một thắc mắc nữa, bạn tôi đang làm ở 2 cty cùng một lúc và đăng ký MSTCN ở một cty vậy tôi muốn hỏi phần lương ở cty quản lý MSTCN thì do cty đó nộp, còn cty còn lại thì có thể do chính bạn tôi đi nộp thuế cá nhân ở cục thuế đc ko?

- Lương hưu không nộp thuế TNCN. Nhà cho thuê thì nộp thúê bạn nhé.

- CTy còn lại sẽ khấu trừ thuế TNCN trước khi khi chi trả lương

A

alibaba123

Guest
20/11/09
6
0
0
38
gdg
1. Tôi cũng đọc một vài thông tin thì đc biết là nhà cho thuê phải đi đăng ký mua hoá đơn bán lẻ????

2. Có nghĩa là công ty nào trả lương thì họ sẽ thu lại phần thuế TNCN ấy phải ko?

3. Thêm một thắc mắc nữa là liệu có thể chuyển đăng ký MST từ công ty này sang cho công ty khác quản lý đc ko? Và nếu đc thì thủ tục như thế nào?

N

ngoczung

Trung cấp
1/12/09
160
0
0
quận 1 - TP. HCM
1. Tôi cũng đọc một vài thông tin thì đc biết là nhà cho thuê phải đi đăng ký mua hoá đơn bán lẻ????

2. Có nghĩa là công ty nào trả lương thì họ sẽ thu lại phần thuế TNCN ấy phải ko?

3. Thêm một thắc mắc nữa là liệu có thể chuyển đăng ký MST từ công ty này sang cho công ty khác quản lý đc ko? Và nếu đc thì thủ tục như thế nào?

Chào bạn
1- Chủ nhà kê khai thuế, mua 1 tờ hóa đơn lẻ rồi viết cho cty bạn.
2- Cty nào trả lương thì họ sẽ khấu trừ thuế TNCN.
3- Mã số thuế cá nhân chỉ được cấp 1 lần và sử dụng suốt đời. Khi thay đổi chỗ làm, bạn không làm thủ tục gì cả bạn nhé

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang

- Bạn hỏi chuyển ĐKT từ công ty này sang công ty khác (bạn có thể nói rõ hơn) MST của công ty hay MSTCN?

D

dungnt1959

Trung cấp
16/7/09
179
2
18
TP. HCM

Chủ nhà sẽ đến Chi cục thuế làm thủ tục xuất cho bạn hóa đơn thuê nhà.
Lương hưu không nộp thuế TNCN bạn nhé
CTy phải khấu trừ thuế TNCN trước khi thanh tóan lương.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp

1. Lương hưu là thu nhập miễn thuế Thông tư 84
10. Thu nhập từ tiền lương hưu do bảo hiểm xã hội trả theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội.
Người lao động có tham gia bảo hiểm xã hội được nghỉ hưu theo chế độ quy định thì thu nhập từ tiền lương hưu do bảo hiểm xã hội Việt Nam trả được miễn thuế.

Còn thu nhập cho thuê phòng sau khi trừ bản thân và những người phụ thuộc mà > 0 thì phải nộp thuế TNCN

2.Công ty thứ 2 khi trả thu nhập họ cũng sẽ khấu trừ lại bạn của bạn phần thuế TNCN
cuối năm bạn của bạn hoặc là tự tổng hợp thu nhập tại 2 nơi để quyết toán hoặc là sẽ ủy quyền cho công ty có thu nhập thường xuyên quyết toán giùm
thân