Chi phí hao hụt khi đi gia công hàng hoá có được tính vào giá vốn?

• Thread starter haby
  • Ngày gửi
H

haby

Guest
Chào các anh chị. Em mới làm kế toán thôi, công ty em là công ty kinh doanh hoá chất. Em muốn hỏi cả nhà một việc rất gấp như sau: Cty em mang 4 000 kg đồng đi gia công, nhưng trong quá trình gia công phải thêm hai chất phụ gia nữa, tổng cộng khối lượng chất phụ gia là 100 kg. Nhưng sau khi gia công ( nghiền, sấy...) Công ty em chỉ thu về được 3850 kg đồng. có nghĩa là đã hao hụt 100kg chất phụ gia và 150 kg đồng.Vậy em sẽ phải hạch toán giá vốn bao gồm những cp gì là hợp lý?( Bên gia công có xuất hoá đơn GTGT về cp gia công Cho cty em). Em cần phải có thêm nhưng hoá đơn chứng từ gì để hạch toán giá vốn đầy đủ nhất?
Em xin cảm ơn cách anh chị

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NguyetTung

Guest
17/9/09
14
0
0
Hà Nội
Chào các anh chị. Em mới làm kế toán thôi, công ty em là công ty kinh doanh hoá chất. Em muốn hỏi cả nhà một việc rất gấp như sau: Cty em mang 4 000 kg đồng đi gia công, nhưng trong quá trình gia công phải thêm hai chất phụ gia nữa, tổng cộng khối lượng chất phụ gia là 100 kg. Nhưng sau khi gia công ( nghiền, sấy...) Công ty em chỉ thu về được 3850 kg đồng. có nghĩa là đã hao hụt 100kg chất phụ gia và 150 kg đồng.Vậy em sẽ phải hạch toán giá vốn bao gồm những cp gì là hợp lý?( Bên gia công có xuất hoá đơn GTGT về cp gia công Cho cty em). Em cần phải có thêm nhưng hoá đơn chứng từ gì để hạch toán giá vốn đầy đủ nhất?
Em xin cảm ơn cách anh chị

Theo như tớ biết thì nếu hao hụt trong định mức thì đưa vào N632 và nếu thừa trong định mức thì ghi là C632.Tớ chỉ biết có vậy mong các anh chị trong nhà mình chỉ bảo thêm.

R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
41
ha noi
vậy 4000kg đồng lúc đàu là đồng gì và 3850 kg đồng sau khi gia công là đồng gì,nói nôm na như thế này nhé.ví dụ như mẹ bạn bán hàng ăn mua 1kg cá về để làm món các rán thì cần các nguyên liệu , công nấu này, ga hay than để đun này ....Thành món các rán. vậy thì bạn cần có tất cả những chứng từ như là gia vị ga này hay than này, công mẹ bạn nấu này. dồn tất tấn tật thành giá vốn của món cá rán...thế thui,

H

haby

Guest
Cảm ơn các anh chị, em xin bổ sung thêm là đồng mang đi gia công là đồng sunfat và cũng thu về đồng sunfat, nhưng do quá trình sấy nên nó hao hut đi ạh.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA